

*Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Huduma) Za Halmashauri ya Wilaya ya Newala,*

TANGAZO LA SERIKALI NA 525 la tarehe 21/9/2018

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

SURA 290

**SHERIA NDOGO**

*(Zimetungwa chini ya Vifungu vya 7(1)(z) na 16(1))*

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA  
NEWALA, 2018

Jina na mwanzo wa kuanza kutumika	1	Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru na Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Newala za mwaka 2018 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali.
Matumizi	2	Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo la mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Newala
Tafsiri	3	Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:-  “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni ya Afisa yeyote wa umma au mtu mwingine aliyeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.  “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Newala

*Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Huduma) Za Halmashauri ya Wilaya ya Newala,  
Tangazo la Serikali Na. 525 (Linaendelea.)*

		<p>“Hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo ya bidhaa, kazi au Huduma katika mwaka wa fedha.</p>
Sura 212	4	<p>“Kampuni” maana yake ni kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni</p>
Sheria Na.7 ya mwaka 2011	5	<p>“Kazi” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa kwenye Sheria ya Manunuzi ya Umma.</p> <p>“Kipindi Maalum cha Hesabu” maana yake ni muda ambao mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara kwa Halmashauri.</p> <p>“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Newala pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.</p> <p>“Taasisi ya biashara” maana yake ni taasisi iliyosajiliwa inayofanya biashara, kazi au kutoa huduma kwa lengo la kupata faida.</p> <p>“Tawi la Kampuni” ni tawi la kampuni iliyosajiriwa kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni.</p> <p>“Ushuru wa Huduma” maana yake ni ushuru unaotozwa au kukusanywa na Halmashauri kutoka kwa Kampuni, Tawi la kampuni, Taasisi ya biashara, au mfanyabiashara kwa huduma anazopata kutokana na kutumia miundombinu ya Umma inayomuwezesha kufanya biashara</p>

Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Huduma) Za Halmashauri ya Wilaya ya Newala,  
Tangazo la Serikali Na. 525 (Linaendelea.)

katika eneo la Halmashauri.

“Ukokotoaji” maana yake ni namna ya kuandaa kiasi cha Ushuru wa Huduma kitakacholipwa kwa mujibu wa kifungu cha 7 cha sheria Ndogo hizi.

Utozaji wa Ushuru wa Huduma	6	Halmashauri itatoza Ushuru wa Huduma kwa kampuni, taasisi ya biashara au tawi la kampuni au mfanyabiashara yoyote kiwango kisichozidi asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) kutokana na uzalishaji wa bidhaa, kazi na huduma zinazofanyika ndani ya eneo la Halmashauri.
Wajibu wa kulipa Ushuru wa Huduma	7	<ol style="list-style-type: none"><li>(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara, kampuni, taasisi ya biashara au tawi la kampuni kulipa Ushuru wa Huduma utokanao na utoaji wa huduma , kazi, mauzo ya bidhaa katika eneo la Halmashauri;</li><li>(2) Mfanyabiashara, atawasilisha kwa Halmashauri taarifa za hesabu za mauzo kwa kila mwezi husika na atalipa Ushuru wa Huduma kwa mujibu wa viwango vitakavyo tokana na hesabu hizo au viwango vilivyotajwa na Sheria Ndogo hizi kwa mfanyabiashara asiye na vitabu vya biashara.</li><li>(3) Endapo mfanyabiashara, kampuni, taasisi ya biashara au tawi la kampuni itashindwa kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, Mkurugenzi kwa maandishi anaweza kumtaka Mfanyabiashara yoyote kuwasilisha taarifa hizo ndani ya siku thelathini zinazohusu kipindi maalum cha hesabu zikionyesha kiasi na thamani ya fedha za mauzo ya bidhaa zilizoingizwa, kusambazwa au kuuzwa, na kazi,</li></ol>

*Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Huduma) Za Halmashauri ya Wilaya ya Newala,  
Tangazo la Serikali Na. 525 (Linaendelea.)*

au huduma zilitolewa.

(4) Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza kumtaka kwa maandishi mtu yeyote mwenye taarifa kuhusu taasisi yoyote ya mfanyabiashara yoyote anayepaswa kulipa ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kuwasilisha kwake taarifa na ambazo zitatumwa kama taarifa sahihi.

5 Endapo Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa kwa uzembe au makusudi atasababisha hasara katika kutekeleza majukumu aliyopewa katika Sheria Ndogo hizi Halmashauri itawajibika kulipa fidia kwa hasara iliojitokeza

Namna ya  
kukusanya  
Ushuru wa  
Huduma

8

(1) Halmashauri itakusanya Ushuru wa huduma kiwango kisichozidi Asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya mapato halisi baada ya kutoa kodi ya ongezeko la thamani (VAT) na kodi ya mlaji, kutoka kwa kampuni, tawi ya kampuni, taasisi za biashara, au mtu yeyote anae wasilisha hesabu za mauzo kwenye Mamlaka ya Mapato Tanzania.

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) cha kifungu cha 6 mfanyabiashara ambaye hawasilishi hesabu zake Mamlaka ya Mapato Tanzania atalipa ushuru wa huduma kwa viwango vilivyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi.

3 Ushuru wa huduma unaweza kulipwa kwa mwezi, miezi mitatu (robo mwaka) au kwa mwaka.

*Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Huduma) Za Halmashauri ya Wilaya ya Newala,  
Tangazo la Serikali Na. 525 (Linaendelea.)*

Ukokotoaji Ushuru wa Huduma	9	<p>1) Halmashauri kwa kuzingatia taarifa zilizowasilishwa kwa mujibu wa kifungu cha 6 cha Sheria Ndogo hizi itakokotoa na kutoza Ushuru wa Huduma.</p> <p>2) ushuru ulio kokotolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi utalipwa ndani ya siku na nne (14) tangu tarehe ya taarifa ya ukokotoaji</p>
Makosa	10	<p>Itakuwa ni kosa kwa kampuni au tawi la kampuni , taasisi ya biashara, mfanyabiashara au mtu yeyote :-</p> <ol style="list-style-type: none"><li>(1) kushindwa kuwasilisha taarifa sahihi ndani ya muda ulioainishwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.</li><li>(2) kuwasilisha taarifa zisizo sahihi.</li><li>(3) kutolipa Ushuru wa Huduma.</li><li>(4) kutolipa kwa wakati Ushuru wa Huduma ndani ya muda uliowekwa na Sheria Ndogo hizi.</li><li>(5) atashawishi kampuni, tawi la kampuni, taasisi ya biashara au mfanyabiashara kukataa au kukwepa kulipa Ushuru wa Huduma.</li><li>(6) atamzuia mtumishi wa Halmashauri kutekeleza majukumu aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.</li></ol>
Kufifilisha kosa	11	<p>Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza faini mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kiasi kisichopungua (Tsh.200, 000/=) na kisichizidi shilingi laki (Tsh. 500,000 )iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa</p>

Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Huduma) Za Halmashauri ya Wilaya ya Newala,  
Tangazo la Serikali Na. 525 (Linaendelea.)

tayari kujaza fomu maalum iliyoambatishwa kwenye Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi, na atatakiwa kulipa Ushuru wa Huduma kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

- Adhabu 12 Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa, na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi Laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi milioni moja (1000,000/=) au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja.

JEDWALI LA KWANZA

KUFIFILISHA KOSA

*Limetungwa Chini ya kifungu cha 11*

Mimi .....wa  
S.L.P..... nakiri KWA HIYARI YANGU MWENYEWE  
mbele ya.....ambaye ni  
Mkurugenzi wa Halmashauri ya WILAYA YA NEWALA kwamba mnamo  
tarehe.....ya Mwezi...Mwaka.....nilitenda kosa la kukiuka masharti ya  
kifungu cha .....cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za  
Halmashauri ya WILAYA YA NEWALA za mwaka 2018.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya WILAYA YA  
NEWALA. Niko tayari kulipa kiasi cha Ushuru wa Huduma ninaodaiwa pamoja  
na faini.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA  
NIMEYATOA KWA HIYARI YANGU KWA KADIRI YA UFAHAMU  
WANGU

*Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Huduma) Za Halmashauri ya Wilaya ya Newala,*  
*Tangazo la Serikali Na. 525 (Linaendelea.)*

Leo tarehe.....ya mwezi.....mwaka.....

Jina.....Saini.....  
.....

Mbele ya:

Jina.....

Saini.....

Wadhifa.....

*Sheria Ndogo Za (Ushuru wa Huduma) Za Halmashauri ya Wilaya ya Newala,*  
*Tangazo la Serikali Na. 525 (Linaendelea.)*

Nembo ya Halmashauri imegongwa katika Sheria Ndogo hizo kufuatia Azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Newala uliofanyika mnamo Tarehe 24 Mwezi wa 04 Mwaka 2017 na Nembo iliyogongwa mbele ya:-

*MUSSA M. CHIMAE*  
*Mkurugenzi Mtendaji*  
*Halmashauri ya Wilaya ya Newala*



*RASHID CHITWANGA. NDEMBO,*  
*Mwenyekiti,*  
*Halmashauri ya Wilaya ya Newala*

NAKUBALI,

Dodoma  
27Agost 2018

SELEMANI S.JAFO (MB)  
Waziri wa Nchi-or Tamisemi