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TANGAZO LA SERIKALI NA 529 la tarehe 21/9/2018 

 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 
 

SURA 290 

_______ 
 

  SHERIA NDOGO 
_______ 

 
(Zimetungwa chini ya Vifungu vya 7(1) na 16(1)) 

_______ 

 
SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MASOKO ) ZA HALMASHAURI YA  

WILAYA YA NEWALA, 2018 

 
Jina na Mwanzo 
wa kuanza 
kutumika. 

1 Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 
(Ushuru wa Masoko) za Halmashauri ya Wilaya  ya Newala 
za mwaka 2018 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa 
katika Gazeti la Serikali. 
 

Matumizi 2 Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka 
ya Halmashauri ya Wilaya ya Newala. 

 
Tafsiri 

 
3 

  
Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale 

itakapoelezwa vinginevyo:  

 
“Halmashauri” maana yake Halmashauri ya 

Wilaya ya Newala, 

“Kamati ya soko” maana yake ni kamati 
iliyoundwa na  

wafanyabiashara katika soko ambayo kazi zake 
zimeanishwa 

 kwenye Sheria Ndogo hizi 

“Kibali” maana yake ni idhini ya maandishi 
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inayotolewa na Mkuu wa 

 Masoko kwa mujibu wa Sheria ndogo hizi;  

“Kizimba” maana yake ni pamoja na umbo, 
meza, eneo,  

kiwanja au sehemu yeyote katika soko 
inayotumika au 

 Iliyokusudiwa kutumika kwa ajili ya kuuza 
bidhaa. 

“Mfanyabiashara” maana yake ni mtu yeyote 

anayeuza bidhaa 

 sokoni,gulioni kwa jumla au rejareja kwenye 

eneo ambalo  

limeruhusiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;  

“Mkuu wa soko” maana yake Afisa wa 

Halmashauri 

 aliyeteuliwa na Halmashauri kusimamia shughuli 

zote katika soko; 

“Mkurugenzi” maana yake Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya  

Wilaya ya Newala au Afisa yeyote atakayeteuliwa 

kutekeleza 

 majukumu ya Mkurugenzi 

Soko” maana yake soko, gulio na minada 

inayomilikiwa na  
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Halmashauri;  

 “Ushuru” maana yake ni ushuru wa soko wa 
Halmashauri ya 

 Wilaya ya Newala unaotozwa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hizi. 

Wajibu wa 
Halmashauri 

4 Halmashauri ina wajibu wa:- 

  
a) kuanzisha, kusimamia na kuendesha masoko 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
b) kuendeleza masoko yaliyopo. 
c) kusimamia usafi na usalama wa masoko;na 
d) kusimamia ufikishaji wa huduma za kijamii 

katika soko 
e) kusajili wafanyabiashara wote katika masoko 

yote ya Halmashauri kwa kutumia fomu 
maalum kama ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali 
la Kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

f) ugawa na kupangisha katika soko vyumba, 
meza au vizimba ambavyo vitalipiwa ushuru 
kwa viwango vilivyooneshwa kwenye Jedwali 
la Kwanza la Sheria Ndogo hizi. 
 

Mkuu wa Soko 5 Halmashauri itamteua Mkuu wa Masoko kwa ajili ya 
kusimamia shughuli za uendeshaji wa soko pamoja na:- 

   (a) kukusanya ada mbalimbali kama zilivyoaini-
shwa kwenye Jedwali la Kwanza na la pili la 
Sheria Ndogo hizi. 

(b) kuimarisha huduma za ulinzi, maji na umeme 
katika soko; 

(c) kushirikiana na kamati ya soko, kuwasajili 
wadau wa soko. 

(d) kusimamia usafi na uondoshaji wa taka katika 
soko; 

(e) kuhakikisha biashara hazifanywi kwenye eneo 
ambalohaliruhusiwi kwa shughuli hiyo;na 

(f) kutekeleza majukumu mengine yoyote atakayo 
agizwa na Halmashauri. 
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(g) kwa kushirikiana na Afisa Biashara na mapato 
Kusimamia magulio na minadayoteinayoende-
shwa katika eneo la halmashauri. 
 

Wafanyabiashara 6 Wafanyabiashara watasajiliwa na Mkuu wa Soko akishiri-
kiana na Kamati ya Soko kwa lengo la kuwatambua na 
kuwaorodhesha kwenye rejesta maalum. 
 

Wajibu wa 
Mfanyabiashara 

7 Ni wajibu wa kila mfanyabiashara katika soko au gulio:- 
 a)  kusajiliwa na Mkuu wa Soko katika rejista maalum 

ya soko. 
 b)  kulinda na kuhifadhi miundombinu ya soko 
 c)  kufanya biashara kwenye maeneo yanayo ruhusiwa. 
 d)  kusimamia usafi katika eneo lake la biashara 
 e)  kutojihusisha na shughuli za siasa katika eneo la 

soko 
 f)  kuhakikisha analipa ushuru, kodi au ada anayodaiwa 

kwa wakati. 
 g)  kubandika au kubandua tangazo kwa idhini ya mkuu 

wa soko 
 h)  kutotumia lugha ya matusi, kuudhi au kashfa katika 

eneo la soko 
 i)  kuheshimu masharti ya upangaji aliyopewa na 

Halmashauri. 
 j)  kushiriki usafi wa soko 

Kamati ya soko 8 (1) Kamati ya wadau wa soko itaundwa na wadau kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Wajumbe wa Kamati ya Wadau wa soko watakuwa 
ni mwakilishi mmoja  kutoka kila kikundi cha 
Ushirika ndani ya soko 
 

Kazi za kamati 

ya wadau wa 
soko 

9  Kazi za Kamati ya wadau wa soko ni:- 
(a) kuhakiki biashara na utendaji wa soko. 
(b) kuboresha ustawi wa wanachama na vyama 

vya ushirika katika soko. 
(c) kuhakikisha nidhamu katika shughuli za 

soko 
(d) kuinua ustawi wa biashara katika soko. 
(e)  

Kamati ndogo 10  Kamati ya Wadau wa soko itaunda kamati ndogo 
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zenye wajumbe wa kamati wanne kutoka miongoni 
mwa wajumbe wa kamati ya wadau wa soko 
ambazo ni:- 

(a) Kamati ndogo ya miundombinu na usafi 
(b) Kamati ndogo ya utawala na biashara 
(c) Kamati ndogo ya ulinzi na usalama 

 
Vikao vya 
kamati ya soko 

11 (1) Vikao vya kamati ya wadau wa soko vitafanyika 
mara moja kila mwezi. 
 

  (2) Mkuu wa Masoko atakuwa Katibu katika vikao 
vyote vya Kamati ya wadau wa soko. 

Kibali 12  Wafanyabiashara wote watapewa kibali cha kufanya 
biashara katika soko husika kutoka kwa Mkuu wa 
Soko kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 
Kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

Utolewaji wa 
kibali kwa 
biashara ambazo 

hazikuwepo 

13 (1) Mkuu wa Soko kwa kushirikiana na kamati ya 
wadau wa soko kwa idhini ya Halmashauri 
wanaweza kutoa kibali cha kufanya biashara 
ambayo awali haikuwepo au haikuwa na eneo ndani 
ya soko. 

  (2) Kibali hicho kitatolewa kwa muhusika baada ya 
kulipa ada na kitadumu kwa muda wa mwaka 
mmoja tangu siku ya kutolewa, na endapo 
mfanyabiashara atataka kuendelea na biashara 
katika soko, atatakiwa kuomba kibali kingine kwa 
Mkuu wa soko. 
 

Kufuta kibali 14 Mkuu wa Soko anaweza kufuta kibali kilichotolewa chini 
ya Sheria Ndogo hizi endapo mwenye kibali hicho:- 

   (a) atakuwa na malimbikizo ya kodi au ushuru 
(b) atakuwa amesimamisha shughuli zake kwa 

mwezi mitatu bila taarifa. 
(c) atakuwa amekiuka masharti ya Sheria Ndogo 

hizi hata baada ya kuonywa 
(d) atawashawishi wafanyabiashara wengine 

kutofuata Sheria Ndogo hizi na kusababisha 
uvunjaji wa amani. 

Saa za kazi 15 (1) Soko litakuwa wazi siku zote kuanzia saa kumi na 
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mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili 
jioni. 
 

  (2) Mkuu wa Soko kwa kushirikiana na wadau 
wanaweza kufunga soko kwa ajili ya matengenezo 
na sababu nyingine yoyote ya dharura pale itakapo 
onekana inafaa ilimradi watoe taarifa ya maandishi 
kwa Mkurugenzi 
 

  (3) Kamati kwa kushirikiana na Mkuu wa Soko wanayo 
mamlaka ya kufunga soko kabla ya saa kumi na 
mbili jioni kutokana na mwenendo wa shughuli 
sokoni au kwa sababu zitazoainishwa. 
 

Uteuzi wa 
wakala 

16 (1) Halmashauri inaweza kumteua wakala ambaye 
atawajibika katika uendeshaji wa soko kwa niaba ya 
Halmashauri. 
 

  (2) Wakala atakayeteuliwa kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hizi atasimamia shughuli za uendeshaji wa 
soko kwa kwa mujibu wa mkataba atakaoingia na 
Halmashauri. 
 

Ushuru na kodi 
ya soko 

17 (1) Halmashauri itatoza kodi au ushuru wa soko kutoka 
kwa kila mfanyabiashara aliyesajiliwa kufanya 
biashara katika eneo la soko kama ilivyoainishwa 
kwenye Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi. 
 

  (2) Mfanyabiashara yeyote sokoni atatakiwa kulipa 
kodi,ada na ushuru kwa Halmashauri au wakala 
wake kama ilivyo oneshwa kwenye Jedwali la Pili la 
Sheria Ndogo hizi. 
 

Ushuru wa 
jokofu 

18  Mtu yeyote atakayetumia chumba cha baridi au 
jokofu la soko kuhifadhia bidhaa atalipa ushuru kwa 
Halmashauri au wakala kwa ajili ya kutumia sehemu 
hiyo kama itakavyo amuliwa na Halmashauri. 
 

Ushuru wa 
kupakua na 
kupakia mizigo 

 (1) Kutakuwa na ushuru  utakao tozwa kwa kila gari 
litakaloingia ndani ya eneola soko au barabara za 



Sheria Ndogo za (Ushuru wa Masoko) za Halmashauri ya Wilaya ya Newala 

Tangazo la Serikali Na. 529 (Linaendelea.) 
 

7 
 

soko kwa ajili ya kupakua au kupakia bidhaa kama 
ilivyo ainishwa kwenye Jedwali la Pili la Sheria 
Ndogo hizi. 
 
 

  (2) Magari yataruhusiwa kuingia katika eneo la soko 
kwa lengo la kupakua au kupakia bidhaa kuanzia saa  
kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili 
kamili jioni. 
 

Usafi wa Soko 20 (1) Kila mfanyabiashara anayefanya shughuli za 
biashara katika soko atawajibika kuweka eneo lake 
katika hali ya usafi wakati wote. 
 

  (2) Kamati kwa kushirikiana na Mkuu wa Soko itateua 
siku moja na muda maalum katika juma ambapo 
soko litafungwa kwa ajili ya kufanya usafi wa 
jumla. 
 

  (3) Kila mfanyabiashara katika soko atatakiwa kushiriki 
katika usafi wa jumla wa soko bila kukosa. 
 

  (4) Kila mfanyabiashara sokoni atatakiwa kufuata 
Kanuni za Afya. 
 

Huduma ndani 
ya soko 

21 Ni wajibu wa kila mfanyabiashara katika soko kugharamia 
huduma ya ulinzi, usafi,maji na umeme kulingana na 
mahitaji yake kila mwezi. 
 

Udhibiti wa 22  Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote:- 
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nidhamu katika 
soko 

  (a) kubandika tangazo au kubandua tangazo lolote 
bila idhini ya Mkuu wa Soko. 

(b) kuweka bendera ya chama chochote cha siasa 
ndani ya eneo la soko. 

(c) kufanya shughuli za kisiasa ndani ya soko. 
(d) kuharibu miundombinu ya soko. 
(e) kutumia lugha ya matusi ndani ya soko 
(f) kufanya shughuli yoyote kwenye eneo ambalo 

hairuhusiwi au halijajengwa kwa shughuli 
hiyo. 

(g) kupangisha kizimba au eneo la biashara kwa 
mfanyabiashara mwingine. 

(h) kufanya biashara nje ya eneo la soko;au 
(i) kutupataka hovyo na kutiririsha maji machafu. 

 
 

Makosa 23 Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi endapo 
mtu yeyote:- 

  (a) hatajisajili kwa Mkuu wa Soko 
(b) ataharibu miundombinu ya soko 
(c) kufanya biashara kwenye eneo lisilo ruhusiwa 
(d) kutupa taka  hovyo na kutiririsha maji machafu 
(e) kuweka bendera ya chama chochote cha siasa 

ndani ya soko 
(f) kufanya shughuli za kisiasa ndani ya soko 
(g) kutolipa ushuru au kodi kwa wakati 
(h) kubandika au kubandua tangazo bila idhini ya 

Mkuu wa Soko 
(i) kutumia lugha ya matusi ndani ya soko 
(j) kupangisha kizimba au eneo la biashara kwa 

mtu mwingine 
(k) hatashiriki usafi wa soko. 
(l) atashusha au kupandisha bidhaa kwenye gari 

katika muda usioruhusiwa. 
 

Kufifilisha kosa 24  Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa 
kwa  kumtoza faini mtu yeyote aliyetenda kosa kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hizi kiasi kisichopungua 
shilingi laki (Tsh.200,000/)na kisichozidi laki tano ( 
Tsh.500,000) iwapo mkosaji atakiri kosa  kwa hiari 
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yake mwenyewe na kuwa tayari kujazafomu 
maalum iliyoambatishwa kwenye Jedwali la Tatu la 
Sheria Ndogo hizi na atatakiwa kutekeleza wajibu 
wake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
 

Adhabu 25  Mtu yeyote atakaye kwenda kinyume na masharti ya 
sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na 
akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua 
shilingi laki mbili ( Tsh.200,000/=) na isiyozidi 
shilingi milioni moja (Tsh.1000,000/=) au kifungo 
kisichozidi miezi kumi na mbili (12) au vyote kwa 
pamoja. 
 

JEDWALI LA KWANZA 

KIBALI CHA KUTUMIA SOKO 

Limetungwa chini ya kifungu cha 12 

1. Jina la mwombaji………………………………………………………… 

2. Anuani ya mwombaji………………………………...…………………… 

3. Kibali cha…………………………………………………………………. 

4. Eneo ambalo kibali kitatumika…………………………………………… 

5. Muda wa kibali ni kuanzia tarehe………………..hadi tarehe…………. 

6. Masharti ya kutumia kibali;- 

(a) ……………………………………………………………………… 

(b) ……………………………………………………………………… 

(c) ……………………………………………………………………… 

(d) ……………………………………………………………………… 

(e) ……………………………………………………………………… 

7. Tarehe ya kikao kilicho idhinisha 

kibali………………………………………………. 

Muhtasari Na……………………………………………… 

8. Imesainiwa na: 

9. Jina……………………………………………………………………… 

Saini………………………………………….    ………………… 

Mkuu wa Soko                                                    Saini ya mwombaji 
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Tarehe………………………     Tarehe……………………………… 

 

Mhuri…………………………………………………………………… 

 

JEDWALI LA PILI 

Limetungwa chini ya vifungu vya 17 na 19 

 
ADA YA KUPANGISHA ENEO 

Na. Aina ya Chanzo cha Mapato Kiwango cha 
Ushuru kwa 
siku 

Kiwango cha 
Ushuru kwa 
Mwezi 

1. Mkungu wa ndizi 200.00  

2. Vibanda 500.00  
3. Bucha 1000.00 30,000.00 

4. Vizimba 400.00  
5. Wapanga chini 200.00  

6. Vizimba vya kuku 1000.00  
8. Gunia, tenga au kiroba 300.00  

9. Maduka 500.00  
10. Nafaka 500.00  

11.   Vibanda vya  Simu 500.00  

12. Lishe 500.00 5 
13. Eneo la matenga  50,000.00 

14. Machinjio ya kuku  150,000.00 
15. Hifadhi ya mizigo  100,000.00 

16. Ofisi ndani ya soko  50,000.00 
17. Kupakia na kupakua mizigo 

1. Tani 0 hadi 2.9 
2. Tani 3 hadi 3.9 
3. Tani 4 hadi 6.9 
4. Tani 7 na kuendelea 

 

 
1,000.00 
2,000.00 
3,000.00 
5,000.00 
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JEDWALI LA TATU 

KUFIFILISHA KOSA 

 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 24)cha Sheria Ndogo hizi 

Mimi………………………………………….wa S.L.P…………………..nakiri 
Kwa hiari yangu mbele ya …………………………ambaye ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Newala, kwamba mnamo tarehe 
………mwezi………..Mwaka……….nilitenda kosa la kukiuka masharti ya 
kifungu cha 24 cha sheria Ndogo za (Ushuru wa Masoko na Magulio)za 
Halmashauri ya Newala 2018 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri, Niko tayari 
kulipa kiasi cha ushuru ninao daiwa  pamoja na faini. 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI KWELI NA 
NINAYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU                                

Leo tarehe……………………. Mwezi……….Mwaka………………… 

Jina…………………………………………Saini………………………………… 

Mbele ya:   

Jina………………………………………...Cheo………………………………… 

Saini………………………………………Tarehe…………………… 
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Nembo ya Halmashauri imegongwa katika Sheria Ndogo hizo kufuatia 

Azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya 

Wilaya ya Newala uliofanyika mnamo Tarehe 24 Mwezi wa 04 Mwaka 2018 na 
Nembo iliyogongwa mbele ya:- 

 

                                                MUSSA M. CHIMAE 
Mkurugenzi Mtendaji  

Halmashauri ya Wilaya yaNewala 

 

 

 

 

                                     RASHID CHITWANGA. NDEMBO, 

Mwenyekiti, 

                                                                          Halmashauri ya Wilaya ya Newala 
 

NAKUBALI, 

Dodoma,                    SELEMANI S.JAFO (MB) 
      27 Agosti 2018       Waziri wa Nchi-OR Tamisemi 

 

 
 

 

 

 L.S 


