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DIBAJI 
 

 
Serikali imeanzisha matumizi ya Mfumo wa Wazi wa Mapitio na Tathmini ya Utendaji 
Kazi (OPRAS) kipindi cha Julai 2004, kupitia Waraka wa Utumishi Na. 2 wa mwaka 
2004. OPRAS imefuta mfumo wa zamani wa kupima utendaji kazi wa mtumishi kwa 
siri ambao ulikuwa ukionekana kama hauboreshi utendaji kazi na uwajibikaji wa 
watumishi katika utumishi wa umma.  
 
Mabadiliko haya ya kutathmini utendaji kazi wa watumishi wa umma yanakwenda 
sambamba na sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka 
1998 na Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002 ambazo zote 
zinasisitiza uwekaji wa mifumo ya menejimenti ya utendaji bora wa kazi inayojali 
matokeo  ya kazi na kwamba maswala ya ajira, uteuzi na kupandishwa ngazi katika 
utumishi wa umma yatakuwa kwa ushindani uwazi na unaozingatia sifa, ujuzi na 
uadilifu wa hali ya juu. 
 
Uanzishwaji wa OPRAS ni hatua muhimu kwa serikali katika kuboresha utendaji kazi 
na utoaji huduma kwa umma. Ni chombo muhimu cha uwajibikaji kwa kila mtumishi 
ambacho kinasisitiza umuhimu wa USHIRIKISHWAJI, UMILIKI NA UWAZI ambapo 
watumishi wanahusisha katika kupanga malengo, utekelezaji, kufanya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa malengo na mchakato wa kufanya mapitio ya utendaji. Matokeo ya 
mfumo huu ni mawasiliano ya mara kwa mara kati ya msimamizi wa kazi na 
mtumishi, na uelewa wa pamoja wa mahusiano yaliyopo kati ya malengo ya taasisi 
na yale ya mtumishi binafsi. 
 
Ili kuhakikisha kuwa utekelezaji wa OPRAS unaeleweka kwa pande zote za mwajiri 
na mwajiriwa, serikali imeamua kutoa mwaongozo huu kuhusu utekelezaji wa 
OPRAS katika Utumishi wa Umma. Mwongozo huu unatoa tafsiri ya maneno 
yatumikayo mara kwa mara na unatoa maelezo ya jinsi ya kujaza fomu ya OPRAS 
na jinsi ya kufanya mapitio na mwisho jinsi ya kutumia matokeo ya mapitio na 
tathmini ya utendaji kwa mfano utoaji wa zawadi, adhabu na hatua za maendeleo 
kwa nia ya kuboresha utendaji wa mtumishi. 
 
 
Ni mategemeo yetu kwamba mwongozo huu wa OPRAS utatumika kama chombo 
cha watumishi katika taasisi za umma  kujifunza jinsi ya kutumia na kutekeleza 
OPRAS kwa nia ya kuwa watendaji wanaojali zaidi matokeo bora katika utoaji wa 
huduma kwa umma. 
 
 
 
 

Ruth H. Mollel 
KATIBU MKUU (UTUMISHI) 
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SURA YA KWANZA 

 
1. UTANGULIZI 

  
Sura hii inaelezea OPRAS ni nini, mchakato wake, miiko inayoambatana nayo, faida 
za kutumia OPRAS kwa upande wa mwajiri na mtumishi, pamoja na wajibu na 
majukumu ya wahusika mbalimbali katika utekelezaji wake. Sura hii pia ina 
maelekezo ya wahusika wanaotakiwa kujaza fomu ya OPRAS, usambazaji wa fomu 
baada ya kukamilika kujazwa. Mwisho sura hii inasisitiza umuhimu wa kuandaa na 
kujumuisha ripoti za mwaka za viwango vya kiutendaji kwa ajili ya kuwasilisha Ofisi 
ya Rais, Menejimentii ya Utumishi wa Umma (OR-MUU). 
 
1.1 Nini maana ya OPRAS? 

 
Mfumo wa Wazi wa Mapitio na Tathmini ya Utendaji Kazi (OPRAS) ni utaratibu wa 
kumpima mtumishi utendaji wake wa kazi kwa kipindi cha mwaka mmoja. Upimaji 
huu hufanyika rasmi kwa uwazi, na kwa kufuata utaratibu ambao umebuniwa ili 
kumsaidia mwajiri na mtumishi katika kupanga mipango ya utekelezaji, kusimamia 
na kutathmini utekelezaji wake na kufanya mabadiliko ya utekelezaji yenye 
kuboresha utendaji katika taasisi wakiwa na lengo zima la kufikia malengo ya taasisi 
kwa ujumla. OPRAS ina sifa muhimu za kipekee ambazo zinaweza kutofautishwa 
kiurahisi ikilinganishwa na mfumo wa siri wa kupima utendaji kazi wa mtumishi kama 
ifuatavyo: 
 
Uwazi; unaruhusu mtumishi na mwajiri kujadiliana kwa pamoja na 

kukubaliana malengo ya taasisi na binafsi ambayo yanapaswa 
kutekelezwa katika kipindi cha mwaka mmoja. 

 
Ushirikishwaji; unahusisha watumishi katika mchakato mzima wa kupanga 

malengo, shabaha na vigezo vya upimaji wa utendaji na vilevile 
kufanya tathmini ya utendaji wa kazai. 

 
Uwajibikaji; kila mtumishi anatakiwa kusaini mkataba wa utendaji wa mwaka 

na kuwajibika kwa utendaji huo kulingana na shabaha za 
zilizokubalika na rasilimali zilizotengwa kwa ajili ya kila shughuli 
inayotakiwa kufanyika. 

 
Umiliki; unaonyesha uhusiano uliopo kati ya malengo binafsi ya 

mtumishi na yale ya taasisi nzima katika kipindi husika cha 
utekelezaji. Hii inamsaidia mtumishi kufahamu wajibu, 
majukumu na mchango anaotakiwa kuutoa ili kufikia malengo ya 
taasisi na hivyo kujiamini na kumuongeza ari na ufanisi katika 
utekelezaji wa majukumu yake. 

 
1.2 Mchakato wa OPRAS 
 
Utekelezaji wa OPRAS ni mchakato unaoanza kwa kuandaa mpango wa mwaka na 
kuishia na mrejesho wa majumuisho ya utendaji wa mwaka unaotoa taarifa 
inayotumika katika mchakato wa kuandaa mpango wa mwaka unaofuata kama 
inavyoonyeshwa katika Mchoro 1 ufuatao hapa chini. Mchakato huu umeelezwa kwa 
kina katika Sura ya Pili.
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Mchoro 1:  Mtirirko wa Mchakato wa OPRAS 

 

 

 MTIRIRIKO WA MCHAKATO WA OPRAS 

Upangaji mipango wa 
mwaka 

OPRAS 

Mapitio ya nusu 
mwaka 

Mapitio ya utekelezaji 
ya mwaka 

Uandaaji wa shabaha 
binafsi za utekelezaji 

Utekelezaji na 
Ufuatiliaji 

Utekelezaji na Ufuatiliaji 

Mrejesho wa utekelezaji wa 
malengo ya mwaka 

Uandaaji wa shabaha za 
utekelezaji wa sehemu 

Utekelezaji na Uandaaji 
wa malengo ya Idara 

Uandaaji wa malengo ya 
Taasisi 
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1.3 Vipengele Muhimu vya OPRAS 
 

1.3.1 Kuweka Shabaha za Utendaji za Mwaka 
Kuweka shabaha za utendaji za mwaka ni kipengele muhimu sana cha OPRAS. 
Shabaha za utendaji zinatumika kutathmini matokeo halisi ya utendaji wa mtumsihi 
kulingana na shabaha za utendaji zilizokubalika. 
 
Shabaha za utendaji za mwaka za kila mtumishi zinaandaliwa baada ya kufahamu 
mwelekeo wa taasisi nzima, malengo na shabaha za utendaji katika ngazi 
mbalimbali za taasisi. Mchakato huu unaonesha uhusiano kati ya malengo ya taasisi 
na yale ya mtumishi binafsi. Sura inayofuata inajadili kwa undani mchakato huu. 
   
1.3.2 Tathmini 

 Matokeo ya kazi: OPRAS inatoa mwanya wa kupima mafanikio ya 

mtumishi binafsi kwa kipindi cha mwaka husika.  Msisitizo wa upimaji huu 
unakuwa katika idadi, ubora wa matokeo ya utendaji, matumizi sahihi ya fedha 
na nyenzo za kusaidia utendaji. 

 

 Vigezo vya utendaji bora: kufuatana na utaratibu wa OPRAS, tabia na sifa za 

mtumishi wa umma zinatathminiwa katika kipengele cha “vigezo vya utendaji 
bora”. Vigezo vya utendaji bora vina lengo la kumhamasiha na kumfanya 
mtumishi kuwa na tabia njema na kumuepusha na vitendo viovu vinavyopingana 
na sheria mbalimbali na maadili ya utumishi wa umma. Miongoni mwa maadili 
hayo ni uadilifu, kujituma, nidhamu, uwezo, ushirikiano na usahihi katika kujenga 
uhusiano mzuri baina ya watumishi wenzake na nje ya taasisi. 

 

 Nafasi ya kukata rufaa: hiki ni kipengele kipya kilichoanzishwa katika 
OPRAS ambacho kimeweka utaratibu wa kukata rufaa endapo kutakuwa na 
kutoafikiana na tathmini nzima ya utendaji ilivyofanyika. 

 

 Hatua za kumwendeleza mtumishi: hii inatoa nafasi kwa msimamizi na 

mtumishi kujadiliana na kukubaliana hatua za kuboresha utendaji na kurekebisha 
upungufu uliojitokeza ili kumuandaa mtumishi kwa majukumu ya baadaye.  

 

 Mrejesho: inatoa fursa kwa mtumishi kutoa mrejesho kwa mwajiri kuhusina 

na maswala yaliyojitokeza katika kipindi cha tathmini na maeneo yanayopaswa 
kuboreshwa. 

 

 Zawadi:  

o Nyongeza ya mshahara: uanzishwaji wa OPRAS unamaanisha kuwa 
nyongeza ya mshahara kwa sasa haitatolewa kila mwaka kama ilivyokuwa 
awali. Ili kuhamasisha utendaji, nyongeza ya mshahara itatolewa kwa 
mtumishi mwenye utendaji mzuri. Watumishi wenye utekelezaji wa 
wastani au dhaifu hawatastahili nyongeza za mishahara. 

o Zawadi zisizo za mishahara: Bonasi na zawadi zisizo za kifedha 
zitatolewa kwa watumishi walio na utendaji uliotukuka. 

 
1.4 Faida za kutumia OPRAS 

Mfumo huu una faida zifuatazo kwa mtumishi na mwajiri wake: 
(a) Mtumishi 

 Anapata hamasa ya kutekeleza malengo yake kwa ufanisi zaidi na 
kuwa na uboreshaji wa utendaji ulio endelevu kutokana na kwamba 
utendaji wake wa kazi unatambulika na menejimentii; 
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 Anawezeshwa kwa kupewa rasilimali za kutekeleza shughuli 
zilizopangwa na kukubaliwa; 

 Inamsaidia kufahamu upungufu wake kiujuzi na kujua hatua gani 
ichukuliwe kuboresha utendaji; 

 Anaongozwa na kulenga moja kwa moja maeneo yake ya utekelezaji; 

 Anaboresha mahusiano yake kazini. 
 

(b) Mwajiri 

 Anapata nafasi ya kujikita zaidi katika utekelezaji wa malengo ya 
taasisi, 

 Anapata mrejesho wa ufasaha ama udhaifu wa mifumo, michakato 
ama taratibu za sehemu yake ya kazi, 

 Anafahamu jinsi ya kutoa tuzo ama adhabu kulingana na sifa na 
utendaji wa mtumishi; 

 Anafahamu mahitaji ya kimaendeleo ya mtumishi na mpango wa jinsi 
ya kutumia rasilimali watu; 

 Inaboresha uhusiano kazini; 

 Inaleta uwazi katika utendaji kazi; na 

 Inawezesha watumishi kufahamu matarajio ya mwajiri. 
 

1.5 Majukumu ya wahusika mbalimbali katika kutekeleza OPRAS 
Mfumo wa OPRAS una wahusika mbalimbali wanaousimamia ili kutoa matokeo 
yanayokusudiwa. Wahusika hao ni pamoja na watumishi wenyewe, wasimamizi wa 
kazi, waajiri (katika taasisi za umma), Ofisi ya Rais Menejimentii ya Utumishi wa 
Umma na Tume ya Utumishi wa Umma.  Majukumu yao ni kama yalivyofafanuliwa 
hapa chini: 
 
1.5.1 Majukumu ya Mtumishi 

 Kuelewa nini kinategemewa kutoka kwake katika kipindi chote cha mwaka, 

 Kuwasiliana na Msimamizi na kutoa ushauri wa jinsi anavyoweza kutekeleza 
malengo yake, kuelezea mafanikio na matatizo aliyokumbana nayo katika 
utekelezaji wa malengo, 

 Kuandaa na kufanya mapitio ya utendaji angalau mara moja kwa mwaka, 

 Kushiriki katika tathmini ya utendaji wa mwisho wa mwaka, 

 Kutoa maoni juu ya ripoti ya tathmini ya utendaji, 

 Kubaki na nakala yake ya fomu ya OPRAS. 
 

1.5.2 Majukumu ya Msimamizi 

 Kumfundisha na kumpa ushauri mtumishi, 

 Kuhakikisha kwamba malengo yanapangwa kulingana na mpango wa 
utekelezaji na maendeleo ya mtumishi, 

 Kuhakikisha kuwa kuna rasilimali zinazohitajika na mtumishi ili kutekeleza 
malengo yake, 

 Kuhakikisha mtumishi anashirikishwa kikamilifu katika kufanya mapitio ya 
utendaji kwa mwaka mzima, 

 Kufanya mapitio ya utendaji ya nusu mwaka kwa watumishi wote chini ya 
usimamizi wake, 

 Kukamilisha tathmini ya mwaka kwa watumishi wote chini ya usimamizi wake, 

 Kuhakikisha anatoa taarifa ya tathmini ya utendaji wa watumishi wote walio 
chini ya usimamizi wake kwa Mkuu wake wa kazi.   
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1.5.3 Wajibu wa Mwajiri 

 Kuhakikisha kuwa malengo ya utendaji ya mtumishi yameandaliwa na 
kusainiwa na watumishi wote mwanzoni mwa mwaka, 

 Kuhakikisha mapitio ya utendaji ya nusu mwaka na mwishoni mwa mwaka 
yanafanyika, 

 Kusaidia na kuwezesha utekelezaji wa malengo ya taasisi, kwa mfano 
upatikanaji wa rasilimali zinazohitajika au kutoa mafunzo kwa watumishi,  

 Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa mipango ya taasisi, 

 Kuchukua hatua juu ya mapendekezo yaliyotolewa kuhusu utendaji wa 
mtumishi, kwa mfano kutoa tuzo, adhabu, kumwendeleza mtumishi na 
kushughulikia rufaa kwa watumishi ambao hawakuridhika na matokeo ya 
tathmini. 

  
1.5.4 Wajibu wa Ofisi ya Rais – Menejimentii ya Utumishi wa Umma 

 Kutoa miongozo inayohusiana na OPRAS, 

 Kuwezesha taasisi za serikali kutekeleza OPRAS, 

 Kufuatilia utekelezaji wa OPRAS katika taasisi za serikali. 
  

1.5.5 Wajibu wa Tume ya Utumishi wa Umma 

 Kuhakiki taasisi za serikali kama zinazingatia utekelezaji sahihi wa OPRAS, 

 Kushughulikia rufaa za watumishi ambao hawajaridhika na matokeo ya 
OPRAS katika taasisi za serikali.  

 
1.6 Nani anatakiwa kujaza Fomu ya OPRAS 

Inasisitizwa kuwa, fomu ya OPRAS lazima ijazwe na watumishi wote wa umma 
kulingana na sheria ya Utumishi wa Umma namba 8 ya mwaka 2002.  
 
1.7 Uwasilishaji wa Fomu za OPRAS 

Mara baada ya kukamilisha ujazaji wa nakala tatu wa fomu za OPRAS, 
zitasambazwa na kuwasilishwa kwa mamlaka husika kama ifuatavyo: 
 
Kwa maafisa wote walio katika ngazi ya maafisa waandamizi na kwenda chini, fomu 
halisi ya OPRAS ipelekwe kwa Mtendaji Mkuu wa Taasisi husika, nakala ya pili 
ipelekwe wizara mama na nakala ya tatu mtumishi abaki nayo kwa kumbukumbu 
binafsi. 
 
Kwa maafisa wote walio katika ngazi ya maafisa wakuu na kuendelea na watendaji 
wakuu wote katika Wakala za Serikali, fomu halisi ya OPRAS ipelekwe kwa Katibu 
Mkuu (Utumishi), nakala ya pili iwekwe katika majalada yao binafsi na nakala ya tatu 
abaki nayo mtumishi mwenyewe kwa kumbukumbu binafsi. 
 
1.8 Uwasilishaji wa Ripoti za OPRAS 
Idara zinashughulikia masuala ya utumishi na utawala katika taasisi za umma 
zinatakiwa kuandaa na kuhifadhi ripoti za kumbukumbu za viwango vya utendaji wa 
mwaka kwa watumishi wote. Kumbukumbu hizo zinatakiwa kujumuisha matokeo ya 
jumla ya mikutano ya OPRAS kwa mwaka kwa taasisi nzima.  Ripoti hizo zinatakiwa 
ziwasilishwe kwa Katibu Mkuu (Utumishi). 
 
Mfano: 

Ripoti hizo lazima zionyeshe namba na asilimia ya watumishi walio katika makundi 
yanayofanana ya alama za utendaji. 
 
Kisanduku 1: Mfano wa Ripoti ya Alama za Matokeo ya Mwaka kwa Taasisi X 
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Na. Idadi ya 
Watumishi 

Alama Kulingana na 
Utekelezaji 

Alama 
Iliyotolewa 

Asilimia 

1 
2 
3 
4 
5 

17 
45 
56 
42 
12 

Utendaji uliotukuka 
Utendaji Juu ya 
Wastani 
Utendaji wa Wastani 
Utendaji Dhaifu 
Utendaji Dhaifu Sana 

1 
2 
3 
4 
5 

9.9 
26.2 
32.6 
24.4 
7.0 

JUMLA 172   100 
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SURA YA PILI 
 
 
2. MCHAKATO WA MFUMO WA WAZI WA MAPITIO NA TATHMINI YA 

UTENDAJI KAZI  
 
Ugawaji wa malengo ya taasisi kwa ngazi mbalimbali za utendaji kunahusisha hatua 
nane (8) ambazo ni Kupitia Mpango ya Mwaka ya Taasisi husika; Kupanga Malengo 
ya Mkuu wa Taasisi; Kupanga Malengo ya Wakuu wa Idara; Kupanga Malengo ya 
Wakuu wa Sehemu; Kupanga Malengo ya Watumishi Wataalamu; Kusaini Mkataba 
wa Utendaji; Kutekeleza na Kufuatilia Utekelezaji; na Kupima Utendaji.  Hatua 
zilizotajwa hapo juu zinaelezwa kwa kina kama ifuatavyo: 
 
Hatua ya Kwanza:  Kupitia Mpango wa Mwaka wa Taasisi 

 
Ni muhimu kwa watumishi wote wa taasisi za serikali kupitia mpango wa mwaka wa 
taasisi yao ili kuweza kuainisha malengo, shabaha na shughuli zinazotakiwa 
kutekelezwa kwa mwaka huo.  Hii itasaidia watumishi katika kutengeneza Malengo 
Binafsi ya Utendaji kwa kipindi hicho.  Zipo taasisi au watumishi ambao wanaweza 
kutengeneza malengo yao kwa kutumia Mpango wa Muda wa Kati wa Matumizi ya 
Fedha (MTEF).  Kwa zile taasisi ambazo hazina Mpango wa Kati wa Matumizi, 
watumishi wake wanaweza kutengeneza malengo binafsi ya utendaji kutokana na 
maelezo ya kazi au muundo wa utumishi. 
 
Katika Mzunguko wa Upangaji, kuna matukio ambayo yanaweza kulazimisha 
malengo ya taasisi kupitiwa upya au kurekebishwa kwa nia ya kuyaboresha zaidi.  
Endapo ulazima wa kuchukua hatua iliyotajwa hapo juu utatokea, menejimentii ya 
taasisi husika inapaswa kuidhinisha mabadiliko hayo. 
 
Hatua ya Pili:  Kupanga Malengo Binafsi ya Mkuu wa Taasisi 

 
Haya ni malengo ya jumla ya taasisi ambayo Mkuu wa Taasisi atapimwa na 
kuwajibika kwayo.  Malengo haya yanayotokana na Mpango wa Muda wa Kati wa 
Kimkakati (MTSP).  Malengo na shabaha zinazoambatana nazo ndizo zinazokuwa 
malengo binafsi na shabaha za kiutendaji kwa ajili ya Mkuu wa Taasisi. 
 

Kisanduku namba mbili:  Mfano wa Lengo Binafsi la Mkuu wa Taasisi kwa 
Mwaka 2006/7 

 
Lengo 
Kila Darasa katika shule za sekondari liwe na walimu waliofuzu na wenye ujuzi mkubwa 
katika kila somo. 
 
Shabaha ya Utendaji 

1. Walimu 374 wawe wamefundishwa katika Elimu Maalumu ifikapo 2007. 
2. Walimu 250 wa masomo ya Sayansi wawe wameajiriwa ifikapo Disemba 2006. 

3. Walimu 200 wawe wameinua ujuzi wao ifikapo Juni 2007. 
 

 
Hatua ya Tatu:  Kupanga Malengo Binafsi ya Wakuu wa Idara/Kitengo 
Malengo na shabaha ya Mkuu wa Taasisi katika hatua ya pili ndiyo yanayokuwa 
malengo na shabaha kwa ajili ya mkuu wa Idara au Kitengo kutegemea na kazi 
wanazozifanya kama idara au kitengo.  Ni muhimu kuzingatia kwamba shabaha 
moja haiwezi kutekelezwa na idara zaidi ya moja. 
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 Kisanduku namba tatu:  Mfano wa Lengo Binafsi la Mkuu wa Idara/Kitengo 
kwa Mwaka 2006/7 

 

Lengo 
Kila Darasa katika shule za sekondari liwe na walimu waliofuzu na wenye ujuzi 
mkubwa katika kila somo 
 
Shabaha ya Utendaji 

1. Walimu 374 wawe wamefundishwa katika elimu Maalumu ifikapo 2007 
2. Walimu 200 wawe wameinua ujuzi wao ifikapo Juni 2007. 

 
 
Angalizo: 
Ieleweke kuwa shabaha namba 3 juu (katika Kisanduku namba mbili) imeachwa kwa 
sababu haimuhusu huyu mkuu wa idara/kitengo. 
 
Hatua ya Nne:  Kupanga Malengo Binafsi ya Wakuu wa Sehemu 

Shabaha za Kiutendaji katika hatua ya tatu ndizo zinazokuwa malengo binafsi ya 
wakuu wa sehemu.  Shughuli za utekelezaji wa  shabaha ndizo zinakuwa shabaha 
za utendaji kwa ajili ya mkuu wa sehemu. 
 
Kisanduku namba nne:  Mfano wa Lengo Binafsi la Mkuu Sehemu kwa Mwaka 

2006/7 

Lengo 
Kuinua ujuzi wa walimu 200 ifikapo Juni 2007. 
 
Shabaha ya Utendaji 

1. Tathmini ya mahitaji ya mafunzo kufanyika Augusti 2006. 
2. Vyuo vya kutoa mafunzo kubainishwa ifikapo Novemba 2006. 
3. Mpangilio wa mafunzo ya kuinua ujuzi wa walimu kukamilishwa ifikapo 

Januari 2007. 

 
 
Hatua ya Tano:  Kupanga Malengo Binafsi ya Watumishi Wataalamu  
Katika hatua hii, shabaha kutoka hatua ya nne, ndizo zinakuwa malengo binafsi kwa 
Watumishi Wataalamu.  Shughuli zilizoko katika mpango wa mwaka wa utekelezaji 
zinakuwa shabaha zautendaji kwa watumishi wataalamu.   
 
Hatua hii inahitimisha mgawanyo wa malengo ya taasisi katika ngazi mbalimbali za 
utendaji. 
 

Kisanduku namba tano:  Mfano wa Lengo Binafsi la Mtumishi Mtaalamu kwa 
Mwaka 2006/7 

 

Lengo 

Kubainisha vyuo vya kutoa mafunzo ifikapo Novemba 2006. 
 
Shabaha ya Utendaji 

1. Orodha ya vyuo vya kutoa mafunzo kukamilishwa ifikapo Augusti 2006. 
2. Vyuo vya kutoa mafunzo kupewa taarifa ifikapo Novemba 2006. 
3. Bajeti ya mafunzo ya kuinua ujuzi wa walimu kukamilishwa ifikapo Oktoba 

2006. 
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Mchakato mzima wa mgawanyo wa malengo, shabaha na shughuli za taasisi katika 
ngazi mbalimbali zimefafanuliwa zaidi katika mchoro hapa chini: 
 
 

MCHORO NAMBA MBILI: MGAWANYO WA MALENGO KATIKA NGAZI 
MBALIMBALI ZA TAASISI 

 
KUSHUSHA MALENGO YA WIZARA 

 

NGAZI MALENGO YA 
MTU BINAFSI 

SHABAHA 

KATIBU MKUU Lengo-1 Shabaha 1.1, Shabaha 1.2, Shabaha 1.3, Shabaha 1.4, Shabaha 1.5 

Lengo -2 Shabaha 2.1, Shabaha 2.2, Shabaha 2.3, Shabaha 2.4, Shabaha 2.5 

Lengo -3 Shabaha 3.1, Shabaha 3.2, Shabaha 3.3, Shabaha 3.4, Shabaha 3.5 

Lengo -4 Shabaha 4.1, Shabaha 4.2, Shabaha 4.3, Shabaha 4.4, Shabaha 3.5 

Lengo -5 Shabaha 5.1, Shabaha 5.2, Shabaha 5.3, Shabaha 5.4, Shabaha 4.5 

Lengo -6 Shabaha 6.1, Shabaha 6.2, Shabaha 6.3, Shabaha 6.4, Shabaha 5.5 

Lengo -7 Shabaha 7.1, Shabaha 7.2, Shabaha 7.3, Shabaha 7.4, Shabaha 6.5 

MKURUGENZI-1/ 
MKUU WA 
KITENGO-1 

Lengo -1 Shabaha 1.1, Shabaha 1.2, Shabaha 1.3, Shabaha 1.4, Shabaha 1.5 

Lengo -4 Shabaha 4.1, Shabaha 4.2, Shabaha 4.3, Shabaha 4.4, Shabaha 4.5 

Lengo -7 Shabaha 7.1, Shabaha 7.2, Shabaha 7.3, Shabaha 7.4, Shabaha 7.5 

MKURUGENZI 
MSAIDIZI-1 

Shabaha 1.2 Shughuli 1.2.1, Shughuli 1.2.2, Shughuli 1.2.3, Shughuli 1.2.n 

Shabaha 1.5 Shughuli 1.5.1, Shughuli 1.5.2, Shughuli 1.5.3, Shughuli 1.5.n 

Shabaha 4.3 Shughuli 4.3.1, Shughuli 4.3.2, Shughuli 4.3.3, Shughuli 4.3.n 

Shabaha 7.4 Shughuli 7.4.1, Shughuli 7.4.2, Shughuli 7.4.3, Shughuli 7.4.n 

MTUMISHI 
MTAALAMU-1 

Shughuli 1.2.1 Shughuli ndogo1.2.1.1, Shughuli ndogo11.2.1.2, Shughuli 
ndogo11.2.1.3 

Shughuli 1.2.2 Shughuli ndogo11.2.2.1, Shughuli ndogo11.2.2.2, Shughuli 
ndogo11.2.2.3 

Shughuli 1.2.5 Shughuli ndogo11.2.5.1, Shughuli ndogo11.2.5.2, Shughuli 
ndogo11.2.5.3 

Shughuli 1.5.2 Shughuli ndogo11.5.2.1, Shughuli ndogo11.5.2.1, 

Shughuli 1.5.3 Shughuli ndogo11.5.3.1 

Shughuli 1.5.n Shughuli ndogo11.5.n.1, Shughuli ndogo11.5.n.2, 

Shughuli 4.3.1 Shughuli ndogo114.3.1.1, Shughuli ndogo114.3.1.2, Shughuli 
ndogo114.3.1.3 

Shughuli 4.3.4 Shughuli ndogo114.3.4.1, Shughuli ndogo114.3.4.1 

Shughuli 7.2.4 Shughuli ndogo117.2.4.1, 

Shughuli 7.2.5 Shughuli ndogo117.2.5.1, Shughuli ndogo117.2.5.2, Shughuli 
ndogo117.2.5.3 
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Hatua ya Sita:  Kusaini Mkataba wa Utendaji 
Baada ya kufikia makubaliano ya malengo binafsi ya utendaji ya mwaka, shabaha, 
vigezo vya upimaji utendaji na rasilimali zinazohitajika kutekeleza malengo hayo, 
mtumishi na Msimamizi wanapaswa kusaini mkataba wa kazi.  Mkataba huo wa 
utendaji utasainiwa mwanzoni mwa mwaka wa fedha au mwaka wa kalenda.  
Endapo kutatokea mabadiliko yoyote katika mkataba huo wakati wa utekelezaji, basi 
malengo binafsi na rasilimali zinazohusika itabidi zipitiwe upya. 
 
Hatua ya Saba:  Utekelezaji na Ufuatiliaji 
Baada ya kusaini mkataba wa utendaji, mtumishi ataendelea na utekelezaji wa 
malengo yake.  Wakati mtumishi anatekeleza malengo yake, msimamizi anatakiwa 
kufuatilia kwa karibu utekelezaji huo.  Katika kipindi hicho, Msimamizi ataendelea 
kumshauri, kumfundisha au kumwelekeza mtumishi kila inapobidi ili aweze 
kutekeleza majukumu yake vizuri.   Ufuatiliaji ulio rasmi (katika vikao vya wiki au 
mwezi) na usio rasmi (kupitia mikutano binafsi kati ya mtumishi na Msimamizi) 
unamuwezesha msimamizi kuchukua hatua zinazohusika kwa muda muafaka.  
 
Hatua ya 8:  Kufanya Mapitio ya Utendaji 

Katika kipindi cha mwaka, kutakuwepo mikutano miwili rasmi ya kufanya mapitio ya 
utendaji ili kufuatilia maendeleo ya utekelezaji wa mtumishi kulingana na mkataba.  
Mapitio haya yatafanyika katika kipindi cha nusu mwaka na mwisho wa mwaka. 
 

8.1:  Kufanya Mapitio ua Utendaji katika kipindi cha nusu mwaka  
Mapitio haya hufanyika mwishoni mwa mwezi Desemba kwa wanaofuata 
mwaka wa fedha au mwishoni mwa mwezi Juni kwa wanaofuata mwaka wa 
kalenda.  Mkutano huu ndio  utakaoamua kubadili malengo ya utendaji wa 
mtumishi kama italazimu kufanya hivyo. 

 
8.2:  Mapitio ya utendaji ya mwisho wa mwaka 
Mapitio ya utendaji ya mwisho wa mwaka yanafanyika ili kutathmini mafanikio 
ya mtumishi kulingana na mkataba wa utendaji.  Tathmini inafanywa kwa 
kuangalia idadi ya malengo yalivyofikiwa, muda uliotumika na viwango vya 
ubora vilivyofikiwa katika kutekeleza malengo hayo. 
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SURA YA TATU 

 
 
3. JINSI YA KUJAZA FOMU YA OPRAS 
 
Fomu hii ina sehemu nane (8) ambazo ni maelezo binafsi, makubaliano ya utendaji 
kazi, mapitio ya nusu mwaka, malengo yaliyorekebishwa, mapitio na upimaji utendaji 
kazi wa mwaka, sifa za utendaji bora, utendaji wa jumla na tuzo/hatua za 
kujiendeleza/hatua za kinidhamu. 
 
Fomu ya OPRAS ni kumbukumbu ya kudumu ya mtumishi ya maendeleo ya utendaji 
kazi katika kipindi cha utumishi wake. Hivyo taarifa zilizomo katika fomu hii ni 
muhimu na zenye manufaa. Kwa hiyo, mtumishi na msimamizi wanalo jukumu la 
kuhakikisha kwamba fomu hii inajazwa kwa usahihi na kwa wakati unaotakiwa. 
Kiambatisho Na. 1 cha fomu hii kinajumuisha yafuatayo: 
 
3.1 Sehemu ya Kwanza: Maelezo Binafsi  

 
Katika Sehemu hii mtumishi anayepimwa anawajibika kujaza visanduku hivi kwa 
kutumia herufi kubwa. Pale inapopasa, kila kisanduku kitajazwa kwa herufi au 
tarakimu moja tu. Mtumishi anayepimwa  anapaswa kuwasiliana na msimamizi wake 
wakati wa kujaza Sehemu hii. 
 
Yafuatayo ni Maelezo ya kina na mifano 
 

(i) Fungu na Maelezo ya Fungu: Mtumishi anayepimwa atajaza nambari 
ya Fungu na jina la Taasisi. Maelezo haya yanaweza kupatikana 
kwenye hati ya mshahara. 

 
Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi: 
 

0 0 4 6 WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI 

  
(ii) Kifungu na Maelezo ya Kifungu: Mtumishi anayepimwa atajaza 

nambari ya Kifungu na Jina la Kifungu. Maelezo haya yanaweza 
kupatikana kwenye hati ya mshahara. 

 
Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi: 
 

2 0 0 2 IDARA YA ELIMU YA SEKONDARI 

 
(iii) Nambari ya Cheki: Hapa mtumishi anayepimwa atajaza nambari ya 

cheki yake kama ilivyo kwenye hati ya mshahara. 
 
Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi: 
 

NAMBARI YA CHEKI 1 0 1 2 3 4 5 6 

 
(i) Kituo cha Kazi: Mtumishi anayepimwa atajaza nambari na jina la 

kituo chake cha kazi. Ni muhimu kuzingatia hili, kwa sababu baadhi ya 
wizara, idara zinazojitegemea na wakala wa serikali zina ofisi nchi 
nzima. Tafadhali wasiliana na idara ya utawala kama huna uhakika wa 
nambari ya kituo chako. 
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Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi: 
 

Kituo cha Kazi 1 0 1 2 DAR-ES-SALAAM 

 
(ii) Jina Kamili:  Mtumishi anayepimwa atajaza majina yake kamili kwa 

kuanzia Jina la Ukoo, Jina la Kwanza na Jina la Kati (pale inapohusika) 
 

Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi: 
 

   

MWAKATUMA JULIANA DANIEL 

  Jina la Ukoo   Jina la Kwanza  Jina la Kati 
 

(iii) Jinsia: Mtumishi anayepimwa ataweka alama ya vema kwenye 

kisanduku husika kufuatana na jinsia yake. Kwa mfano kama ni 
mwanamke weka alama chini ya ‘Mke’. 

 
  

Mme Mke 

 √ 

      Jinsia 
 
(Iv) Sifa/Shahada: Mtumishi anayepimwa atajaza shahada ya juu 

kabisa aliyonayo. Kwa mfano Cheti, Stashahada, Stashahada ya Juu, 
Shahada, Shahada ya Uzamili, n.k. 

 
 Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi: 
 
  

SHAHADA YA UZAMILI YA UALIMU 

 
(v) Cheo cha Madaraka: Mtumishi anayepimwa atajaza Cheo cha 

Madaraka (pale inapohusika) na nambari husika ya cheo hicho. Ifamike 
kwamba vyeo vyote vya Madaraka havina ngazi ya mshahara. Kwa 
mfano, Ofisa Mfawidhi, Mkuu wa Shule ya Sekondari, n.k. Nambari ya 
kila cheo inapatikana Idara ya Utawala.  

 
Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi: 
 

    MKUU WA SHULE YA SEKONDARI 

 
(vi) Cheo cha Muundo:  Mtumishi anayepimwa atajaza cheo kama 

ilivyoainishwa  kwenye miundo mbalimbali ya utumishi. Kwa mfano, 
Ofisa Tawala Mkuu, Mchambuzi Kazi, n.k. Hii ni pamoja na cheo cha 
juu cha muundo, mfano vyeo vya Katibu Mkuu, Mkurugenzi, 
Mkurugenzi Msaidizi, n.k. Nambari kwa kila cheo zinaweza kupatikana 
toka Idara ya Utawala na kujaza kama ifuatavyo. 

 
  

    AFISA ELIMU DARAJA 1 
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(vi) Tarehe ya kuajiriwa: Mtumishi anayepimwa atajaza tarehe ya 
kuajiriwa kwa mara ya kwanza katika utumishi wa Umma. Jaza kwa 
kuanza na Siku, Mwezi na Mwaka 

 
Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi: 

1 0 1 2 1 9 9 6 

D D M M Y Y Y Y 

 
(vii) Tarehe ya Kuteuliwa katika Nafasi ya Sasa:  

Mtumishi anayepimwa atajaza tarehe ya kuteuliwa kushika wadhifa 
alionao, kwa kuanza na Siku, Mwezi na Mwaka. Kwa mfano: 

  

1 0 1 2 2 0 0 3 

D D M M Y Y Y Y 

 
 
(vii) Ngazi ya Mshahara: Mtumishi anayepimwa atajaza ngazi ya 

mshahara wake kama ilivyo kwenye hati ya mshahara. Kwa mfano: 
 
 Ngazi ya Mshahara   

 
 

(viii) Muda uliyofanya kazi chini ya msimamizi wa sasa: 

Mtumishi anayepimwa atajaza kipindi chote alichofanya kazi chini ya 
msimamizi wake wa sasa. Kisanduku hiki kitajazwa wakati wa 
kutathmini utendaji kazi mwishoni mwa mwaka. 

  
(x) Tarehe ya kuzaliwa: Mtumishi anayepimwa atajaza tarehe yake ya 

kuzaliwa kwa kuanza na Siku, Mwezi, na Mwaka. 
     

2 0 1 2 1 9 6 8 

D D M M Y Y Y Y 

  
(xi) Masharti ya Kazi: Mtumishi anayepimwa ataeleza masharti yake ya 

kazi.  Kwa mfano, Masharti ya Kudumu na Malipo ya Uzeeni, 
Operational service, Mkataba n.k. 

 
 Mfano wa jinsi ya kujaza kisanduku hiki: 
 
 Masharti ya Kazi   

 
3.2 Sehemu ya 2. Makubaliano ya Utendaji Kazi 

Sehemu hii inaorodhesha makubaliano ya malengo binafsi ya kazi 
yatakayotekelezwa mwaka huo. Malengo haya yatatokana na  malengo ya 
Taasisi/Idara/Sehemu/Kitengo kama ilivyoelezwa kwenye Sura ya pili. 
 
Safu 2.1. Nambari ya Malengo 
Mtumishi atajaza nambari ya malengo yote yaliyokubaliwa. 
 
Safu 2.2. Malengo yaliyokubalika 

Mtumishi anayepimwa atajaza malengo binafsi kwenye safu hii baada ya 
makubaliano na Msimamizi. Haya ni maelezo sahihi na mahsusi yanayoelezea 
matokeo yatakayopatikana katika kipindi cha utekelezaji.  
 

TGTS E 

KUDUMU NA MALIPO YA UZEENI 
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Kila lengo ni lazima likidhi sifa zifuatazo: Liwe mahsusi, linapimika, linatekelezeka, 
halisia na lina muda maalumu wa utekelezaji. Mtumishi na Msimamizi watakubaliana 
malengo ya utekelezaji kwa kuyapa kipaumbele kutegemeana na umuhimu.  
 
Sanduku la 6  Kuandaa malengo 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Safu 2.3 Shabaha za utendaji zilizokubalika 

Baada ya kuorodhesha malengo yaliyokubalika kama yalivyoelekezwa kwenye Safu 
2.2, mtumishi atawajibika kujaza shabaha za utendaji zilizotokana na mpango wa 
kazi wa mwaka katika safu hii. Shabaha ya Utendaji ni kiwango cha utendaji 
ambacho mtumishi anayepimwa anapaswa kufikia anapotekeleza shughuli fulani. 
Shabaha ya utendaji lazima iwe na viwango vya ubora vitakavyotumika kuhakikisha 
kwamba malengo yanapimika, yana ubora, idadi na fedha iliyotengwa kutekeleza 
malengo hayo na muda wa utekelezaji vinafahamika. Kupimika kunamaanisha 
kuweza kupata jibu la swali “Ni kwa vipi Mtumishi na Msimamizi watajua kwamba 
lengo limetekelezeka?” 
 
Safu 2.4 Kigezo cha Utendaji kilichokubalika 
Haya ni maelezo ya kiwango cha utendaji wa matokeo ya kazi kinachotakiwa. Safu 
hii itajazwa na Mtumishi anayepimwa na Msimamizi kuafiki, ikielezea viwango 
vitakavyotumika kutathmini utendaji katika kipindi cha mwaka. Maelezo haya ni 
lazima yatamke waziwazi kiwango cha utendaji kinachotakiwa kufikiwa kwa alama 
zilizoainishwa. 
  
Safu 2.5 Rasilimali zilizokubalika 

Safu hii itaonyesha rasilimali zitakazohitajika kufikia lengo. Rasilimali hizi ni muhimu 
ili kumwezesha Mtumishi anayepimwa kutimiza malengo yake. Rasilimali zinaweza 
kuwa fedha ama nyenzo zozote zitakazohitajika kutumiwa ili kufanikisha utendaji 
wenye kuzingatia matokeo. 
 
Kipengele 2.6 Mtumishi anayepimwa 

Mtumishi anayepimwa atajaza majina yake rasmi, ataweka saini na kujaza tarehe. 
 
Kipengele 2.7 Msimamizi 
Msimamizi atajaza majina yake rasmi, ataweka saini na kujaza tarehe. 
 
 

 
Maana ya: 
 

 Mahsusi Yahusu unachotakiwa kutekeleza (inayohusiana na Mpango Mkakati/ 
Mpango wa Kazi wa Mwaka) 

       

 Linapimika  Kwa kuangalia ubora, uwingi, fedha na muda                                                            
utakaotumika katika kulitekeleza 

 

 Linatekelezeka  Linatoa changamoto hasa kwa kwa kuzingatia uzoefu katika kazi 
hiyo na ujuzi 

 

 Halisia  Lizingatie rasilimali zilizopo na mambo ambayo yapo ndani ya uwezo wa 
mtekelezaji ili kufikia malengo  

 

 Lina muda maalumu wa utekelezaji – Litajwe kuwa linakamilika baada ya muda fulani 
na/au kwa kipindi fulani cha mapitio. 
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3.3 Sehemu 3. Mapitio ya Nusu Mwaka 
Madhumuni ya kufanya mapitio ya nusu mwaka ni kufuatilia utendaji wa mtumishi 
anayepimwa.  Hii inafanyika kwa kutazama maendeleo ya utekelezaji wa malengo 
binafsi ya mwaka pamoja na kujua rasilimali zitakazohitajika katika kipindi 
kilichobakia cha miezi sita cha utekelezaji wa malengo ya mtumishi. Mtumishi na 
Msimamizi watajadiliana na kukubaliana kama kuna mabadiliko yeyote ya kazi ama 
malengo na kuhakikisha kwamba yanawekwa kwa maandishi kwa ajili ya 
kumbukumbu. 
 
Safu 3.1 Nambari ya Malengo 

Mtumishi ataorodhesha malengo yote yaliyokubalika katika safu hii. 
 
Safu 3.2 Malengo Yaliyokubalika 
Mtumishi atajaza safu hii malengo binafsi kama yalivyo katika Sehemu  ya 2  
isipokuwa kama yatakuwa yamebadilika. 
 
Safu 3.3 Maendeleo kufikia Shabaha 
Mtumishi ataeleza kwenye safu hii, maendeleo yaliyofikiwa kwa kila shabaha kama 
yalivyoorodheshwa kwenye Safu 2.3. 
 
Safu 3.4  Mambo yenye Kuathiri Utendaji 
Mtumishi  ataelezea mambo yote yaliyoathiri utendaji na jinsi ya kuyatatua. 
 
3.4. Sehemu ya 4:  Malengo yaliyorekebishwa 

Iwapo patakuwa na badiliko lolote la lengo kwenye Sehemu ya 3 ni lazima lioneshwe 
kwenye Sehemu ya 4. Malengo yote binafsi ni lazima yaoneshe matokeo 
yanayotarajiwa na yazingatie makubaliano kati ya Mtumishi anayepimwa na 
Msimamizi. Baada ya makubaliano ya malengo yaliyorekebishwa, Mtumishi 
anayepimwa na Msimamizi wataandika majina yao rasmi, wataweka saini na tarehe 
kwenye nafasi husika ya sehemu hii kwa kumbukumbu. 
 
3.5 Mapitio ya Mwaka ya Upimaji wa Utendaji Kazi 

Mwisho wa kipindi cha utekelezaji, Mtumishi na Msimamizi watakaa na kujadili 
utendaji kwa mwaka mzima kabla Msimamizi hajakamilisha sehemu ya nane ya 
fomu. Madhumuni ya mapitio haya ni kufanya tathmini ya utendaji wa mtumishi 
katika kufikia malengo na shabaha zilizokubalika.  Mapitio na tathmini yatafanyika 
katika sehemu mbili: (I) sehemu ya tano ni ya mapitio na tathmini ya malengo 
yaliyokubalika (ii) sehemu ya sita ni ya tathmini ya sifa za utendaji bora wa kazi. 
 
Sehemu ya 5: Mapitio na tathmini ya malengo yaliyokubalika 

Msimamizi ni lazima atathmini na kuweka kumbukumbu ya kiwango cha utekelezaji 
kilichofikiwa na Mtumishi anayepimwa kulingana na matokeo yaliyotarajiwa kwa kila 
lengo. Hii ni pamoja na kutathmini endapo malengo yalitekelezwa kwa muda 
uliotakiwa na kwa kuzingatia vigezo vingine vya utendaji. 
 
Maoni kuhusu mafanikio ya malengo ni lazima yaambatane na ushahidi. Kwa mfano, 
“Idadi ya walimu waliofundishwa katika kipindi hicho ni X (shabaha ilikuwa Y)” au 
“Idadi ya walimu waliofundishwa katika kipindi hicho ni X na utekelezaji wake 
umefanyika kulingana na bajeti iliyotolewa”. 
 
Pale ambapo malengo hayakufikiwa, ni muhimu kwa Msimamizi kutoa maelezo 
kama palikuwepo sababu zilizokuwa nje ya uwezo wa Mtumishi anayepimwa, mfano 
mabadiliko yasiyotarajiwa ya taratibu, nyenzo ama wingi wa kazi zilizokwamisha 
utekelezaji wa malengo. 
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Safu 5.1 Nambari ya malengo 

Mtumishi ataorodhesha malengo yote yaliyokubalika katika safu hii. 
 
Safu 5.2 Malengo Yaliyokubalika 
Mtumishi atajaza malengo yote yaliyokubalika kama ilivyo kwenye Makubaliano ya 
Utendaji (Sehemu ya 2) na/au katika Malengo yaliyorekebishwa (Sehemu ya 4). 
 
Safu 5.3 Maendeleo Yaliyofikiwa 
Mtumishi anayepimwa ataelezea maendeleo yaliyofikiwa katika kutekeleza shabaha 
za mwaka mzima. 
 
Safu 5.4 Alama Iliyotolewa 
Mtumishi anayepimwa atajipima mafanikio yake kwa kuweka alama katika kila 
shabaha iliyopo sehemu ya 2 safu 2.3 au sehemu ya 4 safu 4.3. Msimamizi atatoa 
alama kwa Mtumishi kwa kila shabaha kama ilivyo kwenye sehemu ya 2 safu 2.3 au 
sehemu ya 4 safu 4.3.  Alama iliyoafikiwa na Mtumishi na Msimamizi kwa kila lengo 
kwenye safu 5.4 itajazwa na Msimamizi baada ya makubaliano.  Alama 1 hadi 5 
zitatumika kwenye tathmini ya utendaji kazi kama ilivyoelezwa kwenye Sehemu 3.6 
hapa chini na katika visanduku  namba 7 hadi 11. 
 
Sehemu ya 6: Sifa za Utendaji Bora wa Kazi 

Hii inahusu kuangalia mwenendo wa tabia ya Mtumishi anayepimwa kuhusiana na 
utendaji wake wa kazi na siyo tu kiwango cha ujuzi na uwezo. Tathmini hii ina lengo 
la kuweka bayana  uwezo na udhaifu wa Mtumishi anayepimwa ili kumsaidia 
kuongeza kiwango cha utendaji katika siku za baadae. 
 
Mfumo wa menejimenti ya utendaji kazi haupaswi kuangalia matokeo ya utendaji 
kazi pekee, kwani njia ambazo Mtumishi atakuwa amezitumia kufikia malengo yake 
zinaweza kuathiri utendaji kazi wa watumishi wenzake.  Ni lazima msimamizi atilie 
maanani kiasi cha nguvu mtumishi alichoelekeza kwenye kazi na jinsi alishirikiana 
na watumishi wenzake. 
 
Safu 6.4 Alama Iliyotolewa 

Utoaji wa alama za Sifa za Utendaji Bora wa Kazi lazima zitolewe kwa kutumia 
tarakimu 1 hadi 5 kama ilivyoelezwa  kwenye 3.6 hapa chini na katika visanduku 
namba 7 hadi 11. Safu ya Alama iliyoafikiwa kwa kila shabaha itajazwa na 
Msimamizi baada ya makubaliano na Mtumishi anayepimwa kama ilivyoelekezwa 
hapo awali. 
 
3.6 Tathmini ya Utendaji Kazi kwa Ajili ya Malengo Yaliyokubalika na Sifa za 

Utendaji Kazi 

Hatua zilizoelezwa hapo juu katika sehemu ya 5 na 6 zitafanywa kwa kutumia alama 
1 hadi 5, zikiwa zinawakilisha sifa zifuatazo: 

 

 Alama iliyotolewa 1 – Inawakilisha Utendaji Uliotukuka 

 Alama iliyotolewa 2 – Inawakilisha Utendaji Juu ya Wastani 

 Alama iliyotolewa 3 – Inawakilisha Utendaji wa Wastani 

 Alama iliyotolewa 4 – Inawakilisha Utendaji Dhaifu 

 Alama iliyotolewa 5 – Inawakilisha Utendaji Dhaifu Sana 
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Kisanduku 7: Alama iliyotolewa 1 - Utendaji Uliotukuka 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Kisanduku 8: Alama iliyotolewa 2 – Utendaji Juu ya Wastani 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 
Mtumishi atapewa alama hii pale ambapo utendaji wake utakuwa ni wa kiwango cha juu na 
atakuwa amefanya kazi kwa kushirikiana na wenzake katika kupata matokeo 
yanayotarajiwa. Mtumishi pia atakuwa ametekeleza malengo yake na ya ziada kwa ufanisi 
mkubwa na matokeo yatakuwa yamevuka viwango vinavyofahamika kwa nafasi 
anayoishikilia. Maelezo ya kina ya alama hii ni kama ifuatavyo: 

 Malengo yote aliyopewa mtumishi aliyafikia na katika malengo hayo, yale ya 
muhimu aliyafikia kwa ziada, ikimaanisha kuyatekeleza kwa uwingi na kwa ubora 
wa hali ya juu kuliko ilivyotegemewa kwa nafasi yake ya kazi; 

 Katika kutekeleza malengo yake, mtumishi alitumia ujuzi wa hali ya juu na katika 
viwango vinavyokubalika; 

 Mtumishi alifanya kazi zake kwa kushirikiana na wenzake na hasa amesaidia 
wafanyakazi wenzake katika kutekeleza malengo yao waliyopangiwa; 

 Mtumishi ameweza kusimamia na kuwaendeleza wenzake kiujuzi, kuwathamini bila 
kuathiri mitazamo yao tofauti. 

 
Alama hii itatolewa kwa mtumishi aliyetoa mchango mkubwa; kwa mfano, mtumishi 
ameweza kutekeleza malengo yanayohitaji muda na ujuzi zaidi, amepitia changamoto 
mbalimbali katika kutekeleza majukumu yake na hivyo kuongeza tija. 

 
 

Mtumishi atapewa alama hii endapo atakuwa ametekeleza malengo yake kwa kiwango 
kizuri. Kwa ujumla ameweza kutekeleza malengo yake yote aliyopangiwa na amefanya 
kazi kwa kushirikiana na wenzake katika kutekeleza malengo ya taasisi. Maelezo ya kina 
ni kama ifuatavyo: 

 Malengo yote au sehemu kubwa ya malengo yametekelezwa kulingana na 
mategemeo halisi. Aidha, Mtumishi anaweza akawa ametekeleza na kuvuka baadhi 
ya malengo muhimu na akawa ameshindwa kutekeleza kwa ufanisi malengo yasiyo 
muhimu; 

 Mtumishi ameweza kutumia ujuzi wake wote au sehemu kubwa ya ujuzi wake 
katika kufanya kazi zake; 

 Mtumishi ameweza kufanya kazi kwa kushirikiana na wenzake na hasa ameweza 
kuwasaidia wenzake katika kutekeleza malengo yao pale ilipobidi; 

 Mtumishi ameweza kusimamia na kuwaendeleza wenzake kiujuzi, kuwathamini bila 
kuathiri mitazamo yao tofauti; 

 Mapungufu yoyote yaliyojitokeza katika kutekeleza malengo yake yamemezwa na 
utendaji bora wa malengo mengine. 

 
Alama hii itatolewa na Msimamizi pale tu atakaporidhika kuwa utekelezaji wa malengo 
umefanyika kwa uwiano kwa kulinganisha viwango vilivyokubalika mwanzoni mwa mwaka 
na hali halisi ya utekelezaji kwa mwaka mzima. 
 
Inawezekana watumishi walio wengi katika taasisi wakapata alama hii.  Hii inajumuisha 
watumishi waliotekeleza malengo yote na wale walioonyesha utendaji mzuri katika 
maeneo muhimu japo wana mapungufu katika maeneo fulanifulani ambayo yanazibwa na 
mafanikio ya utendaji wao. Mtumishi mwenye  

sifa hizi ni muhimu katika taasisi. 
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Kisanduku 9: Alama iliyotolewa 3 – Utendaji wa Wastani 

 
Mtumishi atapewa alama hii endapo atakuwa hajatekeleza malengo yake kwa kiwango 
kinachoridhisha na kwa ujumla ametekeleza malengo yake chini ya kiwango kilichokubalika kwa cheo 
chake. Mtumishi anaweza akawa ameshindwa kufanya kazi kwa ufanisi kwa kushirikiana na wenzake. 
Maelezo ya kina ni kama ifuatavyo: 

 Sehemu kubwa ya malengo aliyopangiwa kwa kipindi hicho hayajafikiwa kwa kiasi kikubwa; 

 Baadhi ya malengo aliyopangiwa ameyatekeleza ila si yale muhimu zaidi kwa cheo chake; 

 Mtumishi hakutumia kwa ufanisi sifa na ujuzi alionao katika kazi zake (kwa mfano, kufanya 
jitihada kidogo ya kutumia ujuzi wake katika kutekeleza na kukamilisha malengo yake); 

 Mtumishi hakufanya kazi kwa kushirikiana na wenzake (kwa mfano, kudharau madai ya 
msingi ya wadau katika kuandaa sera mbalimbali); 

 Mtumishi ameonesha udhaifu katika kuandaa na kusimamia watumishi ama kuwathamini ama 
kujali mitazamo yao tofauti; 

 Upungufu wa utekelezaji malengo ya Mtumishi umeonekana waziwazi kwa kushindwa kutoa 
matokeo yaliyotarajiwa. 

 
Mtumishi anayepewa alama hii atakuwa ameshindwa kufikia kiwango kilichokubalika cha utekelezaji 
wa malengo kulingana na cheo chake, hali hii itasababisha hata yale maeneo mengine aliyoyafanyia 
kazi yasionekane. Mtumishi asipewe alama hii kwa sababu tu ni mpya katika cheo chake. 
 
Kwa kupewa alama 3 (Utendaji wa wastani), Mtumishi na Msimamizi wake wanalazimika kuchukua 
hatua mahsusi za kuboresha utendaji kazi wa Mtumishi.  Aidha, Msimamizi au mtumishi wanaweza 
kuamua kwenda kwenye ngazi nyingine kupata ushauri hasa kama ikionekana kuna uwezekano wa 
hatua za kinidhamu kuchukuliwa kutokana na utendaji usioridhisha. 

 

 
 
Kisanduku 10:  Alama iliyotolewa 4 – Utendaji Dhaifu 
 

 

Endapo Mtumishi ataonekana ni mtendaji dhaifu, Msimamizi ajaze sehemu 8, akionyesha hatua 

ambazo zimeshachukuliwa au zinazotegemewa kuchukuliwa. Kwa mfano, hatua za mipango ya 

kumwendeleza mtumishi na rufaa ambazo zimeshafanywa kwenye mamlaka husika. Mtumishi 

atakaepata alama ya utendaji wa wastani mfululizo, anaweza pia kujulikana kama mtendaji dhaifu. 

Vilevile mtumishi atapewa alama hii kama atakuwa utendaji kazi wake uko chini ya kiwango 

kilichokubalika kwa cheo chake. Maelezo ya kina ni kama ifuatavyo: 

 Hakuna ushahidi wa maendeleo yoyote katika kutekeleza malengo yake; 

 Kuna maendeleo kidogo katika kutekeleza baadhi ya malengo yake na pia hakutekeleza 
malengo ambayo ni muhimu zaidi kwa cheo chake; 

 Mtumishi hakutumia sifa na ujuzi alionao ili kufanya kazi zake kwa ufanisi; 

 Mtumishi hakufanya kazi kwa kushirikiana na wenzake; 

 Mtumishi hakuweza kusimamia na kuwaendeleza watumishi wenzake kiujuzi, kuwathamini 
ama kujali mitazamo yao tofauti. 

 
Uamuzi wa kutoa alama ya utendaji dhaifu muda wowote wa kipindi cha mapitio yako mikononi mwa 
Msimamizi na si lazima kusubiri hadi mwisho wa mchakato mzima wa tathmini. 
 
Msimamizi anapaswa kujadiliana na Mtumishi matatizo yanayokwamisha utekelezaji wake kila 
yanapokuwa yamejitokeza na kukubaliana hatua za kuchukua kurekebisha tatizo hilo. 
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Kisanduku 11: Alama iliyotolewa 5 – Utendaji Dhaifu Sana 
 
 
Endapo mtumishi atajulikana ni mtendaji dhaifu sana, Msimamizi ajaze sehemu 8 akionyesha hatua 
ambazo zimeshachukuliwa au zinazotegemewa kuchukuliwa kurekebisha hali hiyo. Kwa mfano, hatua 
za mipango ya kumwendeleza mtumishi na rufaa ambazo zimeshafanywa kwenye mamlaka husika. 
Mtumishi anaweza kujulikana kama mtendaji dhaifu sana endapo utendaji kazi wake uko chini ya 
kiwango kilichokubalika kwa cheo chake; vilevile mtumishi atapewa alama hii kama atajulikana ni 
mtendaji dhaifu mfululizo. Mtumishi huyu pia atakuwa ameshindwa kufanya kazi kwa kushirikiana na 
wenzake katika kupata matokeo yanayotarajiwa. Kwa hali hii basi, mtumishi huyu ana mapungufu 
mengi zaidi. Maelezo ya kina ni kama ifuatavyo: 

 Mtumishi ameshindwa kutekeleza malengo yake yote bila sababu za msingi; 

 Hakuna ushahidi wowote wa maendeleo yanayoonekana katika kutekeleza malengo yake; 

 Mtumishi hakutumia kabisa sifa na ujuzi alionao katika utendaji wa kazi zake; 

 Mtumishi hakuweza kusimamia na kuwaendeleza wenzake kiujuzi, kuwathamini ama kujali 
mitazamo yao tofauti; 

 Hatua za kumwendeleza mtumishi zimechukuliwa na hazikuleta mabadiliko yaliyotarajiwa. 
 
Uamuzi wa kutoa alama ya utendaji dhaifu sana muda wowote wa kipindi cha mapitio yako mikononi 
mwa Msimamizi na si lazima kusubiri hadi mwisho wa mchakato mzima wa tathmini. 
 
Msimamizi anapaswa kujadiliana na Mtumishi matatizo yanayokwamisha utekelezaji wake kila 
yanapokuwa yamejitokeza na kukubaliana hatua za kuchukua kurekebisha tatizo hilo. 

 

 
 
Sehemu ya 7: Matokeo ya Utendaji kwa Ujumla 
Mtumishi atapimwa utendaji wake wa mwaka kwa kuzingatia matokeo halisi 
yaliyopatikana kwa mwaka mzima na kwa kuangalia sifa za utendaji bora wa kazi.  
Matokeo haya ya utendaji kwa ujumla yatapatikana kwa kupata wastani wa sehemu 
ya 5 na 6 ya fomu ya OPRAS. Alama hiyo ya wastani ikipatikana, itajazwa katika 
kisanduku kilichopo upande wa kulia wa sehemu hii. 
 
Aidha, Mtumishi na Msimamizi watatoa maoni binafsi kulingana na zoezi zima la 
mchakato wa tathmini ya utendaji lilivyokwenda. Maoni haya yatatokana na kuridhika 
ama kutokuridhika na zoezi zima. Kama mtumishi atakuwa amemwalika mwangalizi 
katika zoezi la tathmini ya utendaji, basi mwangalizi huyo naye atatoa maoni yake. 
Wote kwa pamoja watatakiwa kuandika majina rasmi, kuweka saini na tarehe ya siku 
zoezi la tathmini lilipofanyika. 
 
Sehemu ya 8: Zawadi, Adhabu na Hatua za Kumwendeleza Mtumishi 
Sehemu 8.1: Zawadi/Adhabu kwa Mtumishi 
Msimamizi atapendekeza zawadi ama adhabu anayostahili kupewa Mtumishi 
kulingana na utendaji wake wa kazi.  Mapendekezo haya yatatolewa kulingana na 
Sheria na Taratibu Namba 22 ya Utumishi wa Umma ya 2003. Njia mbalimbali za 
kumpa mtumishi zawadi ama adhabu zimeelezwa kwa kirefu katika kiambatisho 
namba 2.    
 
Sehemu ya 8.2:  Hatua za Kumwendeleza Mtumishi 
Mwisho wa tathmini ya utendaji wa kazi, Msimamizi atapendekeza hatua za 
kumwendeleza mtumishi ili aweze kuboresha utendaji kazi wake. Hatua za 
kumwendeleza Mtumishi zimeelezwa kuwa kirefu katika kiambatisho namba 3. 
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SURA YA NNE 

 

4. JINSI YA KUENDESHA MKUTANO WA TATHMINI 
UTANGULIZI 
Madhumuni ya sura hii ni kutoa mwongozo kwa wasimamizi na watathminiwa jinsi ya 
kuendesha mkutano wa tathmini ya utendaji wa kazi, hatua ambayo ni ya mwisho 
katika mchakato wa zoezi zima la kumtathmini mfanyakazi.  Ili kufikia lengo hili, kuna 
umuhimu mkubwa kwa msimamizi na mtathminiwa kufanya maandalizi mapema 
kabla mkutano wa tathmini haujaanza.  Mkutano huo utatoa fursa kwa msimamizi na 
mtathminiwa kupata nafasi ya kufanya majadiliano ya wazi na yenye kujenga  
kuhusu utendaji wa mtumishi, mafanikio, maeneo yanayohitaji maboresho, mahitaji 
ya mafunzo na maendeleo ya mtumishi, matarajio na malengo ya baadae ya 
kiutendaji.  Ni muhimu kwa msimamizi na mtathminiwa kujadili kwa pamoja ufanisi 
wa kazi kulingana na malengo yaliyowekwa kwa kipindi husika. 
 
 Maandalizi ya mkutano wa tathmini  
 Maandalizi kwa upande wa Mtathminiwa 

Mtathminiwa anapaswa kujiandaa mapema kabla ya mkutano.  Yafuatayo ni mambo 
ya kuzingatiwa na mtathminiwa kama sehemu ya maandalizi: 
 

 Kukusanya taarifa zote juu ya utendaji halisi pamoja na ushahidi 
unaoambatana nao; 

 Kukusanya taarifa zote juu ya sababu zote za ndani au nje ya ofisi 
zinazoathiri utendaji wa kazi; 

 Kukusanya taarifa zote kuhusiana na malengo ya kipindi kijacho cha 
utekelezaji; 

 Endapo mtathminiwa atapenda, anaweza kutafuta mwangalizi kutoka ndani 
ya taasisi husika ashiriki katika mkutano wa tathmini; 

 Kujua maeneo yanayohitaji msaada wa Msimamizi au mahitaji ya 
kujiendeleza. 

 
 Maandalizi kwa upande wa Msimamizi  
Msimamizi anahitaji kuweka mazingira bora na mazuri kwa ajili ya mkutano wa 
tathmini angalau wiki moja kabla ya mkutano kufanyika.  Hii inahusisha pamoja na 
kuweka muda maalumu kwa ajili ya pande zote kujiandaa kwa ajili ya mkutano.  
Mkutano wa tathmini unatakiwa kufanyika katika maeneo maalumu na yaliyotulia 
ambapo hakutakuwepo muingiliano wala mazungumzo kusikiwa na mtu asiyehusika.  
Zaidi ya kuandaa mazingira mazuri kwa ajili ya kufanya mkutano wa tathmini, 
Msimamizi pia anatakiwa kuzingatia yafuatayo: 
 

 Kupitia taarifa ya kazi za mtathminiwa 

 Kupitia malengo ya mwaka ya mtathminiwa, utendaji halisi na ushahidi; 

 Kupitia mambo yote yaliyo ndani na nje ya uwezo wa mtathminiwa ambayo 
yameathiri utendaji na ufanisi wa kazi za mtathminiwa; 

 Kuandaa malengo ya kipindi kijacho cha utekelezaji; 

 Kufanya tathmini iwapo hatua zilizochukuliwa siku za nyuma za 
kumuendeleza mtumishi zimeleta mafanikio yoyote ya kuboresha utendaji; 

 Kuandaa mapendekezo ya maeneo atakayomsaidia na kumwendeleza 
mtathminiwa; na 

 Kuandaa mahali, muda na mazingira ya mkutano. 
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 Mambo ya Kuzingatia wakati wa kufanya mkutano wa Tathmini 
Mkutano wa tathmini ni hatua ya mwisho katika mchakato mzima wa kufanya 
tathmini ya utendaji wa mfanyakazi.  Yafuatayo ni mambo ya kuzingatia wakati 
wa mkutano wa tathmini: 
 

 Mambo ya kuzingatiwa na Msimamizi 

 Kuendesha mkutano kwa uwazi na kwa kuzingatia mambo yatakayojitokeza 
katika mkutano huo; 

 Kuweka mazingira ya urafiki wakati wa kuendesha mkutano; 

 Kumpa mtathminiwa uhuru wa kujieleza; 

 Kumpa mtathminiwa nafasi ya kufanya tathmini ya utendaji wake mwenyewe; 

 Kuwa na mtazamo wa kumjenga na kumrekebisha mtathminiwa na 
msimamizi kukubali kukosolewa; 

 Kutoa mrejesho kama fursa na siyo kitisho; na 

 Kufahamu kuwa alama atakazopewa mtumishi zitamgusa msimamizi. 
 
 Mambo ya kuzingatiwa na mtathminiwa 

 Kuwa na mtazamo wa kujenga juu ya Msimamizi kwa kumchukulia kama 
mfanyakazi mwenzake; 

 Kuwa tayari kukosolewa na kupokea maoni; 

 Kuwa tayari kujifunza na kubadilika. 
 
      4.3.3       Kuendesha mkutano wa tathmini 
Msimamizi na mtathminiwa wazingatie utendaji wa mwaka mzima na siyo matukio ya 
utendaji ya kipindi cha karibuni.  Yafuatayo yanaweza kuwa mambo ya kujadili: 
 

 Kupitia malengo ya mwaka uliopita dhidi ya utendaji halisi (ukiwepo ushahidi 
wa utendaji huo); 

 Kupitia sababu zilizoathiri utendaji wa mtathminiwa; 

 Kupitia ustadi ulioonyeshwa na mtathminiwa katika utendaji wake wa mwaka 
mzima; 

 Kufanya tathmini ya hatua zilizochukuliwa ili kumwendeleza mtathminiwa 
kujua kama zimesaidia kuongeza ustadi au utendaji wake; 

 Kujadiliana na kukubaliana juu ya alama itakayotolewa kwa utendaji wa 
mtathminiwa; 

 Kukubaliana juu ya malengo ya kipindi kinachofuata, yakiwekwa kwa 
kipaumbele na malengo haya ni lazima yahusiane na mpango mkakati wa 
taasisi; 

 Kukubaliana juu ya msaada na mpango wa maendeleo wa mtathminiwa kwa 
mwaka ujao. 

 
Ni muhimu kwa pande zote kujadili na kukubaliana juu ya mambo yaliyofanywa vizuri 
na yale ambayo yanahitaji kurekebishwa na namna ya kuyarekebisha. 
 
4.4    Jinsi ya Kumalizia Mkutano wa Tathmini 
 

4.4.1 Muhtasari wa Mkutano wa Tathmini 

Msimamizi atatoa muhtasari wa mkutano kwa kutoa mrejesho wa habari njema 
(mambo mazuri ya kiutendaji); na kubadili mrejesho wa habari mbaya kuwa mawazo 
ya kuleta mabadiliko (mambo ambayo yangeweza kufanyika tofauti na 
yalivyofanyika); na muhtasari wa mambo ambayo yangesaidia na kukumbushia yale 
ya kujenga. 
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Mkutano wa tathmini unaweza kuishia kwa kukubaliana au kutokubaliana kati ya 
mtathmini na mtathminiwa.  Endapo pande hizo zitaishia kutokukubaliana, 
Msimamizi atamshauri mtathminiwa kukata rufaa kwa mkuu wa Msimamizi.  
Kiambatisho namba nne (4) kinaelezea juu ya jinsi ya kukata rufaa. 
 

4.4.2 Kumaliza Mkutano 

Msimamizi anatakiwa kuhakikisha kuwa nyaraka zote zimejazwa na kumaliza 
mkutano kwa maneno ya kujenga. 

     



 23 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

VIAMBATISHO 

 

Kiambatisho 1:  Fomu ya OPRAS 

Kiambatisho 2: Zawadi na Adhabu 

Kiambatisho 3: Hatua za Kumuendeleza Mtumishi 

Kiambatisho 4: Hatua za Kukata Rufaa 

Kiambatisho 5: Fasiri za Maneno 

 



 24 

 

Kiambatisho 1 

 
 
 
 
 



 25 



 26 



 27 



 28 



 29 



 30 



 31 

Kiambatisho 2 
ZAWADI NA ADHABU 

 

Kiambatishi hiki kinatoa maelezo na aina za zawadi na adhabu ambazo zinaweza 
kutolewa kwa watumishi katika utumishi wa umma kulingana na utendaji wao wa 
kazi. Zawadi au adhabu zitaamuliwa baada ya mchakato wa tathmini ya utendaji wa 
mwaka mmoja au miaka kadhaa mfululizo kulingana na utendaji wa mtumishi. 
 
2.1 ZAWADI 
Zawadi zinaweza kuwa tuzo za fedha na zisizo za fedha zinazotolewa kwa mtumishi 
kutokana na mchango wake kutambulika katika utekelezaji wa malengo ya taasisi. 
Maamuzi ya nani azawadiwe lazima yawe na uthibitisho wa utekelezaji wa malengo 
ya mtumishi kulingana na mkataba binafsi wa utendaji. 
 
Ni muhimu kwa Taasisi za Utumishi wa Umma kuwazawadia watumishi wao ili 
kuwapa changamoto na motisha, hivyo kuwafanya watumishi waweze kuboresha 
utendaji wao na wa taasisi nzima kwa ujumla. Zawadi zitatolewa kwa watumishi 
wenye utendaji uliotukuka au ulio juu ya wastani. Nia ya kutoa tuzo kwa watumishi 
wenye utendaji juu ya wastani ni kuwapa motisha zaidi ili waweze kutekeleza 
malengo yao kwa ufanisi wa hali ya juu na kupata matokeo mazuri zaidi. 
 
Ikumbukwe kuwa, baadhi ya tuzo zipo ndani ya uwezo na uamuzi wa Afisa Mtendaji 
Mkuu wa Taasisi, wakati zingine ziko chini ya wizara kuu. Baadhi ya mifano ya 
zawadi zinazoweza kutolewa kwa mtumishi ni kama ifuatavyo: 
 

 Nyongeza ya Mshahara 

Usimamizi wa utoaji wa tuzo hii uko chini ya wizara kuu husika. Kabla ya 
kutoa tuzo hii, Afisa Mtendaji Mkuu wa taasisi lazima awasiliane na kupata 
kibali kutoka kwa taasisi husika. 
 

 Bonasi 

Usimamizi wa utoaji wa tuzo hii uko ndani ya uamuzi wa Afisa Mtendaji Mkuu 
wa taasisi ya utumishi wa umma husika. 

 

 Tuzo nyinginezo 

Msimamizi anaweza kuamua na kupendekeza tuzo nyingine mbalimbali 
mfano kutoa shukrani kwa maneno, kuandika barua ya kutambua mchango 
wa mtumishi katika utekelezaji wa malengo ya Taasisi, kutoa cheti cha 
utendaji bora uliotukuka, kupewa kadi rasmi iliyosainiwa na Afisa Mtendaji 
Mkuu wa taasisi, kupewa chakula cha mchana akiwa ameambatana na 
Msimamizi, mkuu wa idara na hata Afisa Mtendaji Mkuu wa taasisi. 

 
Mifano ya tuzo iliyotolewa hapo juu haijajitosheleza; hivyo, taasisi zinaweza kubuni 
aina nyingine za zawadi zinazoweza kutolewa kwa mtumishi. 
 
Mapendekezo yanayohusiana na zawadi yanatakiwa yafuate taratibu za kawaida za 
kiutawala. Kwa mfano, baada ya msimamizi kutoa mapendekezo ya kutoa cheti cha 
utumishi uliotukuka kwa mtumishi, hatua itakayofuata ni kupata idhini ya 
Mkurugenzi/Mkuu wa Idara/Mkuu wa Kitengo ambaye baada ya hapo atayapeleka 
kwa Mkurugenzi wa Utumishi na Utawala kwa hatua zaidi. Mkurugenzi wa Utumishi 
na Utawala atawajibika kutoa mrejesho wa utekelezaji wa mapendekezo ya zawadi 
kwa Mkurugenzi/Mkuu wa Idara/Mkuu wa Kitengo.  
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2.2 ADHABU 
Hizi ni hatua za kinidhamu zinazochukuliwa kwa mtumishi mwenye utendaji dhaifu 
na dhaifu sana. Kabla adhabu hazijatolewa kwa mtumishi, juhudi za makusudi 
zifanyike kuweza kujua sababu za utekelezaji dhaifu. Baada ya kufahamu sababu 
hizo, msimamizi lazima amfundishe, amshauri na kufanya jitihada za makusudi za 
kumwendeleza mtumishi kiujuzi. Endapo hatua hizo hazitatoa matokeo 
yanayotarajiwa, msimamizi atachukua hatua mojawapo au zaidi ya hizi zifuatazo: 
 

 Kumpunguzia mtumishi majukumu yake: 

Hatua hii inaweza kuchukuliwa kwa matumaini kwamba mtumishi ataweza 
kutekeleza shabaha chache alizobakiziwa ndani ya muda wa mpango. 
 

 Kutoa tarehe ya mwisho 

Mtumishi anaweza kupewa muda maalumu wa kuboresha utendaji wake 
kama itakavyoamuliwa na msimamizi. 
 

 Kuzuia marupurupu ya mtumishi yatokanayo na utendaji kazi mzuri 

Msimamizi anaweza kupendekeza kuzuia kwa muda marupurupu yoyote 
yatokanayo na utendaji kazi mzuri baada ya kutoridhika na matokeo ya kazi 
za mtumishi. 
 

 Kuzuia nyongeza ya mshahara 
Msimamizi anaweza kupendekeza kuzuia mtumishi nyongeza ya mshahara 
kutokana na utendaji dhaifu. 
 

 Kutoa barua ya onyo 

Msimamizi anaweza kupendekeza kutoa barua ya onyo kwa mtumishi baada 
ya kutoridhika na utendaji wake wa kazi. 
 

 Kushushwa cheo 

Msimamizi anaweza kupendekeza mtumishi kushushwa cheo chake kwenda 
ngazi ya chini kutokana na utendaji usioridhisha. 
 

 Kufukuzwa kazi 
Pale ambapo kutakuwa na utendaji dhaifu unaojirudia rudia, mtumishi 
anaweza kufukuzwa kazi baada ya kupitia taratibu zote kama zilivyoelezwa 
katika Sheria ya Utumishi wa Umma ya Mwaka 2002 na Taratibu za Utumishi 
wa Umma za Mwaka 2003. 
 
Mapendekezo yanayohusiana na adhabu yanatakiwa yafuate taratibu za 
kawaida za kiutawala. Kwa mfano, baada ya msimamizi kutoa mapendekezo 
ya kumshusha cheo mtumishi, hatua itakayofuata ni kupata idhini ya 
Mkurugenzi/Mkuu wa Idara/Mkuu wa Kitengo ambaye baada ya hapo 
atayapeleka kwa Mkurugenzi wa Utumishi na Utawala kwa hatua zaidi. 
Mkurugenzi wa Utumishi na Utawala atawajibika kutoa mrejesho wa 
utekelezaji wa mapendekezo ya mtumishi kushushwa cheo kwa 
Mkurugenzi/Mkuu wa Idara/Mkuu wa Kitengo. 
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Kiambatisho 3 

 
 

HATUA ZA KUMWENDELEZA MTUMISHI 
 

Kiambatisho hiki kinatoa maelezo ya hatua za kumwendeleza mtumishi, hatua za 
kufuata wakati wa kutambua mahitaji halisi ya kumwendeleza mtumishi na aina 
tofauti za hatua za kumwendeleza mtumishi katika Utumishi wa Umma kwa lengo la 
kuboresha utendaji wake wa kazi. Fomu ya OPRAS itatoa taarifa ya hatua  za 
kimaendeleo kwa mtumishi pamoja na programu za mafunzo kwa mtumishi husika.  
Mipango hiyo ya maendeleo ya kila mtumishi ikijumuishwa kwa pamoja, itatoa picha 
halisi ya mahitaji ya mafunzo kwa taasisi nzima kwa mwaka husika. 
 
3.1 Hatua za kimaendeleo ni nini? 

Ikifafanuliwa kwa mapana yake, maendeleo ya mtumishi yanajumuisha 
masuala yote ya shughuli za mafunzo ambayo yanalenga kufikia mahitaji ya 
wakati huo au ujao ya kazi zake. Msimamizi na mtumishi kwa pamoja 
wanatakiwa kutambua sifa zinazotakiwa kwa kazi anayofanya mtumishi 
(uwezo, ujuzi na ufahamu) na upungufu ambao unahitaji kurekebishwa ili 
kuweza kumsaidia mtumishi kufikia malengo yake ya utendaji yaliyokubalika. 

 
3.2 Hatua za kuweza kutambua mahitaji ya kimaendeleo 

 
Hatua 1: Fahamu sifa za kazi zitakiwazo 

Msimamizi na mtumishi lazima wachambue na kutambua 
uwezo, ujuzi na ufahamu unaohitajika kwa mtumishi ili aweze 
kufikia malengo yake binafsi ya kikazi. 

 
 Hatua 2: Uchambuzi wa Upungufu wa Sifa za Kazi 

Ni muhimu kuchambua na kutambua upungufu wa sifa za kazi 
(kama upo) ambao unazuia mtumishi kufanya kazi zake kwa 
ufasaha. Hii itategemea tathmini toka fomu za/ya OPRAS. 

 
 Hatua 3: Kushughulikia upungufu Uliopo 

Baada ya kutambua upungufu wa sifa za kazi, ni muhimu 
Msimamizi na mtumishi kufikiria hatua muafaka za maendeleo 
ambazo zinaweza kuchukuliwa ili kumjengea mtumishi sifa za 
kazi ambazo hakuwa nazo.  

 
 Hatua 4: Toa Kipaumbele 

Kama mtumishi ana mahitaji mengi ya maendeleo (kwa mfano 
mtumishi ni mpya katika eneo la kazi zake), msimamizi atoe 
kipaumbele kwa mahitaji na hatua za kuchukua ili kutoa muda 
wa kutosha na/au fedha kwa ajili ya kuwezesha mahitaji hayo ya 
maendeleo kutekelezeka. 

 
 Hatua 5: Muhtasari wa Hatua za Kimaendeleo 

Msimamizi na mtumishi lazima wakubaliane na kuweka 
kumbukumbu kwenye fomu ya OPRAS juu ya  hatua za 
maendeleo ambazo zitachukuliwa.  

 
3.3. Aina ya Hatua za Maendeleo 
Zifuatazo ni aina mbalimbali ya hatua ambazo zinaweza kuchukuliwa kumwendeleza 
mtumishi: 
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 Kumfundisha Mtumishi 

Hii ni mbinu inayotumika kwa ajili ya kumwendeleza mtumishi ili aboreshe 
utendaji na kubadili mtazamo juu ya kazi yake. Mbinu hii inahusisha 
msimamizi kutoa msaada na kumtia moyo mtumishi katika kazi zake za kila 
siku ili kumwezesha kufikia kiwango chake cha juu cha ufanyaji kazi. Njia hii 
ni muafaka zaidi kama itafanyika katika mchakato wa kawaida wa ufanyaji 
kazi, menejimenti na uongozi.  
 

 Ushauri Nasaha 

Katika mbinu hii, msimamizi anatumia ujuzi na muda wake mwingi ili 
kumshauri mtumishi awajibike kwenye kazi zake ili kumjengea uwezo wa 
kuamua na kusimamia maamuzi yake. Mbinu hii inatumika katika mazingira 
ya kazi za kila siku na inampa nafasi mtumishi kuweza kufikia kiwango chake 
cha juu cha utendaji. 
 

 Mafunzo Rasmi 

Mafunzo haya yanatokea pale ambapo mtumishi anakwenda kwenye 
mafunzo rasmi nje ya mazingira yake ya kazi za kila siku kwa muda maalumu. 
 

 Mafunzo ndani ya eneo la Kazi 

Mafunzo ya aina hii yanatolewa kwa mtumishi ndani ya mazingira yake ya 
kazi za kila siku iwapo ujuzi huo unapatikana ndani ya taasisi husika. 
 

 Kutembelea maeneo yenye utendaji bora zaidi katika nyanja husika 

Haya mafunzo yanapatikana pale ambapo mtumishi anatembelea maeneo 
mengine kutoka katika eneo lake la kazi ili kuweza kupata ujuzi na uzoefu wa 
taasisi zingine zenye ufanisi zaidi. Mafunzo haya yanaweza yakafanyika 
ndani ama nje ya nchi. 
 

 Msimamizi Kuachia kazi zake zikafanywa na mtumishi 

Hii ni aina ya menejimenti ambapo Msimamizi anamuamini msaidizi wake na 
kumuachia afanye kazi zake (yeye msimamizi) kwa uhuru na vilevile 
kumfanya awajibike  kwa kazi hizo. 
 
Mapendekezo yanayohusiana na maendeleo ya mtumishi yanatakiwa yafuate 
taratibu za kawaida za kiutawala. Kwa mfano, baada ya msimamizi kutoa 
mapendekezo ya mtumishi kupata mafunzo zaidi, hatua itakayofuata ni 
kupata idhini ya Mkurugenzi/Mkuu wa Idara/Mkuu wa Kitengo ambaye baada 
ya hapo atayapeleka kwa Mkurugenzi wa Utumishi na Utawala kwa hatua 
zaidi. Mkurugenzi wa Utumishi na Utawala atawajibika kutoa mrejesho wa 
utekelezaji wa mapendekezo ya mtumishi kupata mafunzo kwa 
Mkurugenzi/Mkuu wa Idara/Mkuu wa Kitengo. 
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Kiambatisho 4 
 

TARATIBU ZA KUKATA RUFAA 
 

Kiambatishi hiki kinatoa maelezo ya taratibu za kukata rufaa zinazotokana na 
mapitio ya utendaji kazi. Hii inajumuisha muda wa kukata rufaa, ngazi za 
kukata rufaa kwa maafisa walioteuliwa na Rais na watumishi wengine wa 
utumishi wa umma endapo kutakuwa na masuala ya kutokukubaliana na 
matokeo ya mkutano wa tathmini ya utendaji kazi. Mkutano huo unaweza 
ukamalizika kwa kufikia makubaliano ama kutokukubaliana. Kama kuna 
kutokukubaliana, msimamizi atamshauri mtumishi kwenda kukata rufaa kwa 
kiongozi wa Msimamizi.  
 
4.1 Muda wa kukata Rufaa 

Endapo mtumishi ataamua kukata rufaa, atatakiwa kufanya hivyo kimaandishi 
kwenye mamlaka ya rufaa husika, ndani ya siku arobaini na tano (45) toka 
tarehe ya kutokukubaliana. 
 
4.2 Ngazi za mamlaka za rufaa 

4.2.1 Wakuu wa Idara 

Kama kutakuwa na kutokukubaliana na matokeo ya kikao cha 
tathmini ya utendaji, mtumishi anaweza kukata rufaa kwa 
kiongozi wa Msimamizi. Katika taasisi za umma rufaa hii 
itapelekwa kwa mkuu wa idara. 
 

4.2.2 Makatibu wakuu, watendaji wakuu, makatibu tawala na 
wakuu wa idara zinazojitegemea 
Mtumishi ambae hajaridhika na maamuzi ya mkuu wa idara, 
anaweza kukata rufaa tena kwa kiongozi wa mkuu wa idara 
kama walivyotajwa hapo juu. 
 

4.2.3 Tume ya Utumishi wa Umma 

Inawezekana pia mtumishi asiridhike na maamuzi 
yatakayokuwa yamechukuliwa na Makatibu wakuu, watendaji 
wakuu, makatibu tawala na wakuu wa idara zinazojitegemea. 
Kama hali hiyo itajitokeza, mtumishi anaweza kukata rufaa tena 
kwenye Tume ya Utumishi wa Umma. Na maamuzi ya Tume 
yatakuwa ya mwisho. Hii haihusishi maafisa walioteuliwa na 
Rais. 
 

4.3 Rufaa kwa maafisa walioteuliwa na Rais 
Ngazi ya kwanza ya rufaa kwa maafisa wote walioteuliwa na Rais 
itakuwa ni Katibu Mkuu Kiongozi. Kama afisa aliyeteuliwa na Rais 
hataridhika na maamuzi ya Katibu Mkuu Kiongozi, anaweza kukata 
rufaa kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na maamuzi 
ya Rais yatakuwa ya mwisho. 
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Kiambatisho 5 
 

Fasiri ya Maneno Yaliyotumika 
  
Cheo cha Madaraka, hiki ni cheo katika utumishi wa umma ambacho hakina ngazi 
ya mshahara kwa mfano Mkuu wa Shule, Afisa Mfawidhi, Mganga Mkuu wa Mkoa, 
Mhandisi wa Mkoa n.k. 
 
Cheo cha Muundo, hiki ni cheo katika utumishi wa umma ambacho kina ngazi ya 
mshahara kama kitakavyokuwa kimeainishwa katika miundo mbalimbali ya utumishi 
wa umma. Kwa mfano, Mchambuzi Kazi, Katibu Muhtasi, Afisa Utumishi, Mchumi, 
Daktari.  
 
Cheo Kikuu cha Muundo, hiki ni cheo katika utumishi wa Umma ambacho kina 

ngazi ya mshahara kama ilivyoainishwa katika miundo mbalimbali ya utumishi wa 
umma. Kwa mfano Katibu Mkuu, Mkurugenzi, Mkurugenzi Msaidizi n.k. 
 
Lengo, hili ni dhumuni la jumla linalotarajiwa kufikiwa au uboreshaji unaotakiwa 

kufanyika katika muda uliopangwa wa utekelezaji. Kwa kawaida malengo yanakuwa 
katika ngazi mbili ambazo ni malengo ya taasisi na ya mtumishi. Malengo ya taasisi 
yanaelezea nia ya kuchukua hatua fulani ili kufikia matarajio yanayotegemewa. Na 
malengo ya mtumishi yanaelezea kitu gani ambacho mtumishi anatakiwa akifanye 
katika muda uliopangwa. 
 
Mkataba wa Kazi, haya ni makubaliano ya utendaji ya kipindi cha mwaka mmoja 
kati ya msimamizi na mtumishi ambayo yanaonyesha malengo, shabaha, vigezo vya 
utendaji na rasilimali zinazohitajika katika kutekeleza kazi zake. Makubaliano haya 
yanafikiwa katika mkutano maalumu mwanzoni mwa mwaka wa fedha au wa 
kalenda na yanawekwa kwa maandishi kwenye fomu ya OPRAS. 
 
Mtathmini, huyu ni mtumishi ambaye anamsimamia na kumfanyia tathmini ya 
utendaji kazi mtumishi alie chini yake katika kipindi cha utekelezaji wa malengo ya 
taasisi. 
 
Mtathminiwa, huyu ni mtumishi ambaye anafanyiwa tathmini ya utendaji wa kazi 

katika kipindi cha utekelezaji wake wa malengo ya taasisi. 
 
Shabaha, haya ni matokeo ya kazi ya taasisi yanayoonekana na kupimika kwa 
uwingi ama ubora wake katika kipindi kilichopangwa ili taasisi iweze kufikia malengo 
yake, kwa mfano, taarifa ya utafiti wa uharibifu wa mazingira, taarifa ya uchumi wa 
nchi kwa mwaka, sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma, kilometa 
za barabara zilizojengwa, idadi ya watu waliohamasishwa kujikinga na UKIMWI, n.k. 
 
Tathmini ya Utendaji, huu ni mchakato wa kufanya mapitio ya utendaji kazi wa 
mtumishi kwa kipindi cha mwaka mmoja. Ni fursa ya kuangalia kwa ujumla undani, 
uzito na ukubwa wa kazi na kile kilichotekelezwa katika kipindi husika. Aidha 
kutakuwa na kukubaliana malengo ya kipindi kijacho cha utekelezaji. Baada ya 
tathmini hiyo kufanyika, alama inayoashiria kiwango cha utendaji kazi cha mtumishi 
itatolewa kwa makubaliano kati ya mtumishi na msimamizi wake wa kazi. 
 
Vigezo vya Utendaji bora, hivi ni viwango vilivyowekwa baada ya makubaliano kati 

ya mtumishi na msimamizi vinavyoonyesha jinsi utendaji kazi utakavyopimwa 
kulingana na malengo yaliyopo katika mkataba wa kazi. 


