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TANGAZO LA SERIKALI NA 535 la tarehe 21/9/2018 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA  

SURA 287 
________ 

SHERIA NDOGO 
________ 

Zimetungwa chini ya Kifungu cha 153 

________ 

SHERIA NDOGO ZA (AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA NEWALA ZA MWAKA, 2018. 

Jina na Mwanzo 
wa kuanza 

Kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 
(Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya 
ya Newala za mwaka 2018 na zitaanza kutumika baada ya 
kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka 
ya Halmashauri ya Wilaya ya Newala. 

Tafsiri 3 
 
 Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa 
vinginevyo:- 
 
“Afisa Mwidhiniwa” maana ni Afisa yeyote atakayeteuliwa 

na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria 
Ndogo hizi. 

 
“Afya” maana yake ni hali timilifu ya kimwili, kiakili na 

kijamii. 
 
 
“Choo cha Umma” maana yake ni choo kilichojengwa na 

Halmashauri au wakala wake kwa matumizi ya umma; 
 
 “Eneo la wazi “maana yake ni eneo lililo chini ya 

Halmashauri ambalo limekatazwa kufanyia shughuli 
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ambayo haihusiani na matumizi yaliyokusudiwa. 
 
 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya  ya 

Newala; 
 
“Hati ya usafi” maana yake ni hati itakayotolewa na Afisa 

Mwidhiniwa inayothibitisha kukaguliwa kwa maeneo 
yote yaliyotajwa katika Sheria Ndogo hizi kulingana 
na Kanuni za Afya. 

 
“Jengo la biashara” maana yake ni jengo lolote lililojengwa 

na kuidhinishwa na Halmashauri kufanya biashara 
iliyokusudiwa.  

 
“Kaya” maana yake ni familia ya watu akiwemo baba, 

mama, mtoto au watoto na mtu mwingine yeyote 
anayeishi na familia hiyo, au watu wanaokaa katika 
nyumba moja na kuishi kama familia au mtu yeyote 
anayeishi peke yake katika chumba au nyumba. 

 “Kituo cha taka” maana yake ni kizimba cha taka (refuse 
bin container) kilichowekwa na Halmashauri kwa 
madhumuni ya kuweka taka ngumu kabla ya 
kusafirishwa hadi kwenye dampo la taka ngumu la 
Halmashauri. 

 
 “Maji taka” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika 

Sheria ya Mazingira 2004 
 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri  ya Wilaya ya Newala pamoja na Afisa 
yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi; 

 
“Mzalishaji wa taka ngumu” maana yake ni mtu yeyote, 

kaya, taasisi, kiwanda ambaye katika kutekeleza 
shughuli zake huzalisha taka. 

 
“Uchafu Hatari” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya 

Mazingira Na 20 ya mwaka 2004 
“Ufugaji wa ndani” maana yake ni ufugaji wa mifugo 

ndani ya nyumba au zizi kwa kibali cha Halmashauri. 
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“Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu, 

kampuni, taasisi au shirika aliyeteuliwa kusimamia 
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

Wajibu wa 

kufanya usafi wa 
mazingira 

4. (1 )  
 

Ni wajibu wa kila mkazi au mfanyabiashara 
anayemiliki eneo la nyumba au biashara 
kuhakikisha kwamba anafanya usafi wa mazingira 
yanayozunguka makazi au eneo lake kwa 
kuhakikisha kwamba; 

(a) majani yanayozunguka nyumba yake yanakatwa 
au kupaliliwa katika eneo lote hadi mwanzo wa 
mipaka ya barabara ya mbele ya nyumba yake au 
eneo lake kwa wasio tazama barabarani 

(b) taka taka zitakusanywa, kuhifadhiwa na 
kupelekwa katika eneo lililoruhusiwa na 
Halmashauri  

kushiriki 
shughuli za usafi 
wa mazingira 

5. (1) 

 

 

 
Halmashauri imetenga kila siku ya Jumamosi ya wiki 
ya mwisho ya kila mwezi kuwa ni siku za wananchi 
kushiriki katika shughuli za usafi wa mazingira katika 
maeneo ya Halmashauri. 

  (2) 

 

 
Ni wajibu wa kila mwananchi kuhakikisha kwamba 
anashiriki katika shughuli za usafi wa mazingira 
katika siku maalum zilizopangwa na Halmashauri na 
mwananchi atakayekataa kushiriki katika shughuli za 
kufanya usafi atakuwa ametenda kosa. 

  (3) 
 
Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) cha 
kifungu cha 5 ni wajibu wa kila mtu kuhakikisha 
maeneo yake binafsi ya makazi au biashara au 
kutolewa huduma yanakuwa safi muda wote. 

  (4) 
 
Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au kiwanja au 
eneo lolote ambalo halijaendelezwa kufanya usafi 
katika eneo hilo mara kwa mara. 

Usafi wa mifereji 
ya maji  

7. (1) 
 
Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba 
kuondoa uchafu kama vile majani, nyasi au vitu 
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vingine vinavyofanana na hivyo kwenye mfereji wa 
maji unaozunguka au kupita kando ya nyumba yake 
au eneo la biashara yake, kiwanja chake na 
kuhakikisha mfereji huo unakuwa msafi, na imara 
siku zote. 

  (2) 
 
Itakuwa ni marufuku kuchoma takataka kwenye 
mfereji wa maji. 

Uwekaji taa za 
nje ya nyumba 

9. 
 
Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba, mpangaji 
au mfanyabiashara kuweka taa yenye mwanga nje ya jengo 
analoishi au analolitumia kwa shughuli yoyote na atatakiwa 
kuiwasha wakati wa usiku. 

Kupaka rangi 

majengo 
 10. 

 
Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au mpangaji 
au mfanyabiashara kuhakikisha kwamba anapaka rangi 
nyumba yake au duka lake au jengo lake la biashara ndani 
na nje kila mwaka. 

   
 

Wajibu wa 

kuondoa na 
kudhibiti mazalia 
ya mbu. 

11. 
 
Itakuwa ni wajibu wa mmiliki wa nyumba kuhakikisha 
kuwa hakuna mkusanyiko wa maji, maji machafu, takataka 
au kitu chochote cha majimaji au kigumu ambacho 
kinaweza kuruhusu kuwepo kwa mazalia ya mbu au 
wadudu wengine wenye madhara kwa afya ya binadamu. 

 
Upulizaji dawa 

12. 
 
Ni marufuku kwa mtu ye yote kuendesha biashara ya 
upuliziaji dawa “Fumigation” au biashara ya kuuwa 
wadudu au wanyama waharibifu katika nyumba yoyote au 
mahali popote bila kuwa na cheti cha taaluma 
kinachotambuliwa na Serikali na awe na leseni hai kutoka 
Halmashauri, pia atasimamiwa na Afisa Afya wakati wa 
upulizaji na atatakiwa kutoa cheti kilichosainiwa na Afisa 
afya. 

 
Matengenezo ya 

magari,pikipiki 
na mitambo 

13.  (1) 

 

 
Matengenezo ya magari, pikipiki na mitambo 
yatatakiwa kufanyika kwenye karakana, gereji au 
maeneo yaliyoruhusiwa baada ya kupata kibali rasmi 
kutoka Halmashauri. 
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  (2) 

 
Ni marufuku kwa mtu ye yote kuegesha magari 
mabovu kwenye njia ya waenda kwa miguu, mtaa, 
uchochoro, mtaro, maeneo ya wazi, barabarani na 
kusababisha adha kwa wakazi au watumiaji wa njia 
hiyo. 

 
 (3) 

 
Ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza gari, 
pikipiki au mtambo wowote katika eneo la makazi, 
eneo la wazi au eneo ambalo halikutengwa kwa 
shughuli hiyo.  

 
Usalama wa maji 
ya kunywa. 

14.  
 
Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha 
kwamba maji yote yanayotumika kwa kunywa ni safi 
na salama kwa kuyachemsha au kuyatibu. 

 
Utengenezaji, na 

uuzaji vyakula. 
15. (1) 

 
Itakuwa ni marufuku kwa mtu ye yote kutengeneza, 
kuchoma, kupima, kuchemsha au kuuza chakula cha 
aina yoyote mahali popote mtaani, uchochoroni, 
magengeni au kwenye nyumba yoyote au jengo lolote 
la biashara mpaka awe ametimiza masharti na kanuni 
za afya na amepata kibali kutoka kwa Afisa Afya wa 
Halmashauri.  

 
 

 (2) 
 
Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayeendesha biashara 
ya vyakula vya kupikwa au kukaangwa kuhakikisha 
kwamba vyakula hivyo vinahifadhiwa kwenye 
sanduku lililotengenezwa kwa mbao safi na kuwekwa 
kioo kuzuia nzi, vumbi na wadudu waletao madhara 
kwa afya kwa binadamu. 

 
 

 (3) 

 

 
Itakuwa ni marufuku kuuza vyakula au bidhaa 
zilizoisha muda wake wa matumizi. 
 

Uwezo wa Afisa 
Mwidhiniwa 

16 (1) 
 
Afisa Mwidhiniwa atakuwa na mamlaka ya 
kumwandikia mtu ye yote barua ya wito wa kumtaka 
kufika ofisini kwa ajili ya kutoa maelekezo kuhusiana 
na Usafi. 
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 . 

(2) Afisa Mwidhiniwa anaweza kutoa amri ya kuzuia 
shughuli yoyote isifanyike kama vile utengenezaji wa 
vyakula, pombe, mijumuiko, sherehe na mikusanyiko 
yoyote kwa kutangaza kwa njia ya kipaza sauti, 
maandishi, au kupitia vyombo vya habari endapo 
atakuwa na sababu ya kuamini kwamba shughuli hiyo 
inaweza kusababisha kuenea kwa magonjwa ya 
mlipuko na kuleta athari kwa maisha ya binadamu.  

 
 (3) 

 
Vyakula, vyombo na vifaa vingine vyovyote 
vitakavyo kamatwa baada ya kutolewa amri ya 
kuzuia kufanyika kwa shuguli hiyo ambavyo 
vitakuwa vimetumika kutunzia, kubebea, kuhifadhia 
na kusafirishia vitaharibiwa na Halmashauri 
haitahusika na gharama zozote zitakazotokea wakati 
wa utekelezaji wa amri hiyo.  

 
 (4) 

 
Endapo mmiliki hajakidhi masharti ya kiafya, Afisa 
Mwidhiniwa anaweza kuzuia kibali cha kuendesha 
biashara ya hoteli, hosteli na biashara nyinginezo 
mpaka hapo mmiliki atakapokuwa amekidhi masharti 
ya kiafya yaliyotolewa na Halmashauri. 

 
  (5) 

 
Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuagiza 
kufungwa kwa biashara yoyote au jengo ambalo 
halijakaguliwa au lililokaguliwa na kukutwa 
limekiuka kanuni na masharti ya afya. 

 
  (6) 

 
Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia 
katika jengo lolote wakati wowote kuanzia saa moja 
asubuhi mpaka saa 12 jioni kukagua utekelezaji wa 
Sheria Ndogo hizi na baada ya saa 12 jioni atakagua 
akiwa na askari. 

 
 (7) 

 
atakuwa na uwezo wa kutoa adhabu ya papo kwa 
papo kwa mtu yeyote atakayekutwa amechafua 
mazingira na amekwenda kinyume na Sheria Ndogo 
hizi. 

 
Machinjio na 
maduka ya 
nyama 

17. (1) 
 
Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa duka la kuuzia 
nyama (Butcher) kuhakikisha kwamba:- 
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(a) Ni jengo la kudumu lililosakafiwa kwa   
marumaru nyeupe hadi urefu wa futi 6 kutoka 
usawa wa sakafu,  

(b) lina maji safi, magogo na   misumeno ya 
kukatia nyama na vyuma vya kutundikia 
nyama. 

(c) lina kabati ya vioo na jokofu la kuhifadhia 
nyama na mzani wa kupimia nyama 

(d) kuna pipa au kifaa cha kuhifadhia taka taka 
(e) muuzaji ana vazi jeupe pamoja na Apron 

nyeupe na kofia nyeupe 
(f) muuzaji anapima afya kila baada ya miezi 

sita 
(g) kuna karo la maji machafu. 

 
  (2) 

 

 

 
Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchinja, au kuuza 
nyama ya aina yoyote katika maeneo yasiyokuwa 
machinjio au maduka ya nyama au katika maeneo 
yasiyoruhusiwa na Halmashauri. 
 

 
 (3) 

 

 
Ni marufuku kuuza au kutumia nyama isiyo kaguliwa 
na mtaalamu wa mifugo au mtaalamu wa Afya. 
 

 
 (4) 

 
Ni marufuku kusafirisha nyama toka machinjioni bila 
kutumia gari au usafiri wenye chombo maalumu kwa 
ajiri ya kusafirishia nyama. 

Ufugaji 

18 (1) 
 
Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuacha mifugo 
au kusababisha mifugo kuachwa kuzurura hovyo 
mitaani, barabarani au kuchungwa kwenye eneo 
lolote lisiloruhusiwa. 

 
 (2) 

 
Halmashauri itatoza faini kwa mifugo yote 
inayozurura ovyo kwenye maeneo ya Halmashauri. 

 
  (3) 

 
Itakuwa ni wajibu wa kila mfugaji kuhakikisha 
kwamba sehemu anayotumia kufugia inakuwa katika 
hali ya usafi wakati wote kwa kukusanya uchafu 
wowote utokanao na wanyama kama vile kinyesi, 
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manyoya na nyasi au mabaki ya vyakula na kwenda 
kutupwa kwenye dampo au kupelekwa shambani 
kama mbolea. 
 

 

Uendeshaji wa 
biashara  

20. (1) 
 
Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba za kulala 
wageni na hosteli au nyumba za biashara kuhakisha 
anakaguliwa na Afisa afya kuona kama masharti na 
kanuni za Afya zimezingatiwana kupata kibali kutoka 
Halmashauri kabla hajaanza biashara na wakati wa 
kuhusisha leseni. 

 
 

 (2) 
 
Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba ya kulala 
wageni, mgahawa, Hoteli na Hosteli kitatolewa baada 
ya Halmashauri kujiridhisha kuwa mahitaji yafuatayo 
yamezingatiwa;- 

(a) mwanga na hewa ya kutosha; 
(b) nafasi na vifaa (samani ) za kutosha; 
(c) uimara wa jengo; 
(d) mfumo wa uondoshaji wa maji taka,taka 

miminika na taka ngumu; 
(e) usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake; 
(f) utoshelezaji wa vyoo na mabafu kwa jinsia 

zote; 
(g) vifaa vya zima moto.  
(h)  tanki la kuhifadhia maji safi; na   
(i) vyoo na bafu vimesakafiwa kwa vigae au 

marumaru na kuta zake zimewekwa vigae 
kiasi cha futi sita kutoka usawa wa sakafu. 

(j) Uwepo wa vyandarua ili kuzuia mbu kwenye 
hosteli na nyumba za kulala wageni. 
 

 
Upimaji wa afya 

21. (1) 
 
Itakuwa ni wajibu wa wa mmiliki kuhakikisha 
kwamba muhudumu wa hoteli, mgahawa, baa, bucha, 
sehemu za kuokea mikate, nyumba za kulala wageni, 
grosari au mtu yeyote anayetengeneza chakula kwa 
ajili ya kuuza kupima afya zao kila baada ya miezi 
sita na watalipa ada ya upimaji wa afya kiasi cha 
shilingi elfu sita (6,000/=) 
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Ada ya ukaguzi 
wa afya. 

22. (1) 
 
Halmashauri itatoza ada ya ukaguzi wa afya ambayo 
italipwa kwa mwaka kabla ya mwombaji kupewa 
leseni ya biashara. 

 
  (2) 

 
Viwango vya ada ya ukaguzi wa afya vitakuwa kama 
vilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria 
Ndogo hizi. 

 
  (3) 

 
Ada ya ukaguzi wa afya italipwa kila mwaka wakati 
wa kuhuisha leseni. 

 
Wajibu wa 
Halmashauri 

23. (1) 
 
Halmashauri itatenga eneo maalum kwa ajili ya 
kutupia taka (dampo) na kutoa huduma ya uzoaji taka 
kwa malipo kutoka kwa wazalishaji hadi kwenye 
dampo.viwango vya malipo ni kama vilivyoainishwa 
katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi. 

 

 (2) 
 
Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhamasisha 
uundaji wa Vikundi Jamii (CBOs) na kuvitambua ili 
kuviwezesha kufanya shughuli za udhibiti wa taka 
ngumu pamoja na usafi wa mazingira katika mitaa 
baada ya kuingia mkataba na Halmashauri. 

 

 (4) 
 
Halmashauri itatenga eneo maalum kwa ajili ya 
Machinjio ya wanyama. 

 

Maji taka 24. (1) 
 
Kila mmiliki wa nyumba anatakiwa kuhakikisha 
kuwa ana karo la kuhifadhi maji taka na atawajibika 
kunyonya maji taka pale karo linapojaa.  

 
  (2) 

 
Ni marufuku kutitirisha au kuelekeza maji, kutoka 
vyooni, bafuni, karoni, baada ya kufua au kuosha 
vyombo kwenda barabarani, uchochoroni, mtoni, 
kwenye vyanzo vya maji, maeneo ya wazi, mfereji 
wa maji ya mvua au sehemu yoyote isiyotengwa 
kuhifadhi maji taka. 

 
Taka za viwanda 25. (1) 

 
Itakuwa ni marufuku kwa kiwanda cho chote kutoa 
au kusababisha kutoa uchafu wa aina yoyote, maji 
machafu au harufu mbaya na  
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kusababisha kero kwa wakazi wa eneo la 
Halmashauri. 

 
 
 
 
 

 (2) 
 
Ni wajibu wa kila mwenye kiwanda kuhakikisha 
kuwa taka kama vile vumbi, maganda, moshi na 
takataka nyingine zinazoweza kuleta kero au adha 
kwa ujumla haziwafikii wala hazileti madhara kwa 
binadamu na viumbe wengine hai. 

 
Uendeshaji wa 
viwanda 

26 
 
Ni marufuku kuendesha shughuli za karakana, mashine ya 
kusaga, kuranda mbao, kukamua maji ya matunda, 
kuchomelea vyuma au kuendesha shughuli yoyote 
inayozalisha uchafu ambao unaleta athari kwa binadamu na 
viumbe wengi katika maeneo ya makazi ya watu bila 
kuzingatia taratibu za ujenzi. 

 
 (1) 

 
Ada ya kila mwezi italipwa kila tarehe 30 ya kila 
mwezi ndani ya mwezi husika na italipwa kwa Afisa 
Mwidhiniwa ambaye atatoa stakabadhi ya malipo 
yatakayolipwa na atajaza katika rejista ya wazalishaji 
taka. 

 
 (3) 

 
Endapo mzalishaji taka atakuwa hajalipa ada ya 
mwezi kufikia tarehe 5 ya mwezi unaofuata atakuwa 
ametenda kosa na atatozwa faini isiyozidi asilimia 
hamsini (50%) ya ada anayostahili kulipa. 

 
 (4) 

 
Iwapo mzalishaji wa taka atashindwa kulipia gharama 
ya huduma ya uzoaji taka kwa kipindi cha miezi 
miwili mfululizo Halmashauri itamchukulia hatua za 
kisheria ikiwa ni pamoja na kufikishwa mahakamani. 

 

Uteuzi wa 
wakala 

27.  
 
Halmashauri inaweza kuteua kampuni, kikundi, 
kikundi cha jamii kutekeleza majukumu yake chini ya 
Sheria Ndogo hizi.      

 
Wajibu wa kuwa 
na choo na 

kukitumia 

28. (1) 
 
Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au 
jengo lolote la biashara kuhakikisha kwamba nyumba 
yake ina choo safi, imara na madhubuti kwa 
matumizi ya wakazi wa nyumba hiyo na kuhakikisha 
kinatumika wakati wote.   
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  (2) 

 

 
Choo kitahesabiwa kuwa kimejaa kama kitabaki futi 
tatu kutoka kwenye kinyesi kufika kwenye tundu au 
mlango wa shimo. 
 

 
 (3) 

 
Choo kinatakiwa kijengwe umbali wa mita sitini (60) 
kutoka kisima au chanzo chochote cha maji 
kinachotumika kwa matumizi ya Nyumbani. 

 
Vyoo vya umma 29. (1) 

 
Halmashauri inaweza kumruhusu mtu binafsi, 
vikundi vya watu au Taasisi kujenga vyoo vya Umma 
(Public toilet) katika maeneo ambayo Halmashauri 
itaona kuwa kuna haja ya kufanya hivyo. 

 
 (2) 

 
Vyoo hivyo vitamilikiwa na Halmashauri au kwa 
ubia na wajenzi na vitakuwa ni vya kulipia kama 
itakavyokuwa imeelekezwa na Halmashauri katika 
mkataba wake na mawalaka watakaopewa kusimamia 
vyoo hivyo. 

 
  (3) 

 
Ni wajibu wa mtu, kikundi, Taasisi yenye lengo la 
kukutanisha watu kwa madhumuni ya ujenzi, sherehe 
au sehemu yoyote ambayo itakutanisha watu kwa 
muda maalum endapo eneo hilo hakuna choo cha 
kudumu kujenga vyoo kwa matumizi ya wakati huo 
kwa idhini na usimamizi wa Halmashauri. 

 
 (4) 

 
Kila mmiliki wa jengo la biashara atatakiwa kujenga 
vyoo kadri atakavyoelekezwa na Afisa Mwidhiniwa 
vyenye viwango vinavyokubalika chini ya Sheria 
Ndogo hizi kwa ajili ya matumizi ya jinsia za kike na 
kiume, ikiwa ni pamoja na mifereji ya haja ndogo 
kwa wanaume (urinal). 

Ilani ya kujenga 

choo 30. (1) 
 
Endapo katika ukaguzi wa Afya itagundulika kuwa 
nyumba yoyote ya makazi au jengo lolote la biashara 
halina choo, choo kimejaa au hakifai kwa matumizi 
ya binadamu ilani ya siku 7 ya kurekebisha choo. 

 
 

 (2) 
 
Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) 
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Halmashauri inaweza kuamuru nyumba au jengo hilo 
lisitumike kwa shughuli za makazi au biashara hadi 
hapo hali hiyo itakapokuwa imerekebishwa. 

 
Ilani ya kuondoa 
kero 

31. (1) 
 
Endapo Afisa Mwidhiniwa atagundua kuwa eneo 
alilokagua lina kasoro au kero yoyote atatoa ilani ya 
siku saba (7) kwa mmiliki wa nyumba au jengo la 
biashara mpangaji, mtumiaji, na, au mtu yeyote 
anayehusika akimtaka kuondoa kero au kasoro hiyo.  

 
Makosa  32 

 
Mtu  ye yote atakuwa ametenda kosa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hizi endapo:- 

  
 

(a) atamzuia au kujaribu kumzuia Afisa 

Mwidhiniwa kutekeleza wajibu wake chini ya 

Sheria Ndogo hizi; au  

  
(b) atamshawishi mtu au kundi la watu kumzuia 

Afisa Mwidhiniwa asitekeleze wajibu wake 

chini ya Sheria Ndogo hizi, 

  
(c) atamwaga takataka katika mtaa, mtaro wa 

maji , uchochoroni, nyumbani, eneo la biashara 

au mahali popote hadharani au katika eneo 

lolote la wazi au eneo lisiloruhusiwa; 

  
(d) ataendesha biashara ya pombe ndani ya 

nyumba ya makazi; 

  
(e) atatiririsha maji machafu barabarani au katika 

eneo la nyumba ya jirani; 

  
(f) ataosha magari, kufua,kunywesha mifugo na 

kukoroga dawa za mimea ndani ya mito, 

mabwawa,lambo au ndani ya chanzo au kisima 

kinachotumika kwa matumizi ya binadamu; 

  
(g) atauza vyakula vilivyopikwa barabarani au 

nje ya majengo mengine; 

  
(h) atafanya matengenezo ya magari, pikipiki na 

mitambo, kuendesha shughuli za viwanda 

katika maeneo ya wazi, makazi, barabarani, 

uchochoroni, au katika maeneo yasiyotengwa 
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kwa shughuli hizo bila kuzingatia taratibu za 

mipango miji; 

  
(i) ataanzisha au kufungua karakana katika 

majengo au majumba au maeneo ya makazi; 

  
(j) ataenda haja ndogo au kubwa kwenye 

sehemu isiyo ruhusiwa. 

  
(k) atashindwa kuhifadhi chakula kwenye kabati 

safi lililofunikwa na lenye kioo. 

  
(l) atafungua jengo la biashara bila kukidhi 

matakwa ya Afya. 

  
(m) atauza bidhaa au vyakula vilivyokwisha 

muda wake. 

  
(n) atashindwa  kujenga na kutumia choo bora. 

  
(o) mifugo yake itazurura au kuswaga hovyo 

maeneo yasiyoruhusiwa;  

  
(p) hatashiriki kufanya usafi siku zilizopangwa. 

  
(q) atasafirisha nyama kutoka machinjioni bila 

kutumia gari au usafiri wenye chombo maalum 

cha kusafirishia nyama.  

  
 

 

Kufifilisha kosa 33. 
Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa 
kumtoza faini mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hizi kiasi kisichopungua Tshs (200,000/=) na 
isiyozidi shilingi Laki Tano (Tsh. 500,000) iwapo mkosaji 
atakiri kosa kwa hiyari na kuwa tayari kujaza fomu 
maalum iliyoambatishwa kwenye Jedwali la Tatu la Sheria 
Ndogo hizi.  
  

Adhabu  34. Mtu ye yote atakayeenda kinyume na masharti ya Sheria 
Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 
atatozwa faini isiyopungua Shiling Laki mbili (200,000/=) 
na isiyozidi shilingi Milioni Moja ( 1000,000/=) au kifungo 
kisichozidi miezi kumi na mbili (12) au vyote kwa pamoja. 
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Tangazo 
na.191/2012 

35 
Sheria Ndogo hii inafuta Sheria Ndogo ya (Afya na Usafi 
wa Mazingira) za Halmashauri ya wilaya ya Newala za 
mwaka 2012. 

 

JEDWALI LA KWANZA 

Limetungwa chini ya Kifungu cha 22(2) 

Ada ya ukaguzi wa Afya 

 AINA YA BIASHARA ADA KWA 
MWAKA 

1 Baa na maduka ya vinywaji (groceries)   
 

15,000 

2 Migahawa, baba na mama lishe 
 

5000 

3 Nyumba za kulala wageni (guest house) na hosteli 
 

15,000 

4 Kumbi za starehe na mikutano 
 

20,000 

5 Maduka  
 

10,000 

6 Gereji 
 

15,000 

7 Majengo mengine ya biashara 
 

10,000 
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JEDWALI LA PILI 
Ada ya uzoaji takataka 

Limetungwa Chini ya kifungu cha 23(1) 
 

 ENEO KIWANGO KWA 
MWEZI 

1 Nyumba za kuishi au makazi kwa kaya  2000/= 

2 Nyumba za kulala wageni 5000/= 

3 Maduka 3000/= 

4 Mgahawa, baba,mama lishe 2500/= 

5 Hoteli,baa na groceries 5000/= 

6 Vibanda au meza za biashara 2000/= 

7 Wachoma chipsi, kuku na nyama 2500/= 

8 Saluni 3000/= 

9 Gereji 5000/= 

10 Fundi seremala, samani 2500/= 

11 Wauza mbao au karakana za kuranda 
mbao 

5000/= 

12 Ofisi ya taasisi 3000/= 

13 Mashine za kusaga na kukoboa 3000/= 

 

JEDWALI LA TATU 

KUFIFILISHA KOSA 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 33) 
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Mimi…………………….nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya 
…………………………ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Newala, kwamba mnamo tarehe 
………mwezi………..Mwaka……….nilitenda kosa la kukiuka masharti ya 

kifungu cha 33 cha sheria Ndogo hii. 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri, Niko tayari 
kulipa kiasi kilichoainishwa katatika Sheria Ndogo hizi za ( Afya na Usafi wa 

Mazingira)ninayodaiwa pamoja na faini. 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI KWELI NA 

NINAYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU                                

Leo 
tarehe……………………Mwezi………………….Mwaka………………… 

Jina…………………………………………Saini……………………………
…… 

Mbele ya:   

Jina………………………………………...Cheo……………………………

…… 

Saini………………………………………Tarehe…………………… 

 

 

 

 

Nembo ya Halmashauri imegongwa katika Sheria Ndogo hizo kufuatia 

Azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri 

ya Wilaya ya Newala uliofanyika mnamo Tarehe 24 Mwezi wa 04 Mwaka 

2018 na Nembo iliyogongwa mbele ya:- 
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MUSSA M. CHIMAE 
Mkurugenzi Mtendaji  

Halmashauri ya Wilaya ya 
Newala 

  
 
 
 

RASHID CHITWANGA. NDEMBO, 
Mwenyekiti, 

Halmashauri ya Wilaya ya 
 Newala 

NAKUBALI, 

 
 
Dodoma,               SELEMANI 
S.JAFO 
     27  Agosti ,2018                                     Waziri wa Nchi (-OR TAMISEMI) 
 

L.S 


