

*Sheria Ndogo za (Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Wilaya ya Newala*

---

TANGAZO LA SERIKALI NA. 534 la Tarehe 21/9/2018

**SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA**

SURA. 290

---

**SHERIA NDOGO**

---

*Zimetungwa chini ya vifungu vya 7(1) (n) na 16 (1)*

---

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MAEGESHO) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA NEWALA ZA MWAKA, 2018

- |                                   |  |
|-----------------------------------|--|
| Jina na mwanzo wa kuanza kutumika | 1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Wilaya ya Newala, 2018 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. |
| Matumizi                          | 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Newala.  |
| Tafsiri                           | 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoeleza vinginevyo:-  |

*Sheria Ndogo za (Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Wilaya ya Newala*

*Tangazo la Serikali Na. 534 (Linaendelea.)*

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Chombo cha usafiri” maana yake ni chombo cha moto ikijumuisha gari na pikipiki zenye magurudumu matatu.

“Halmashauri” maana yake Halmashauri ya Wilaya ya Newala.

“Maegesho” maana yake ni sehemu iliyoainishwa na Halmashauri kwa ajili ya kugesha chombo cha usafiri isipokuwa stendi.

“Maegesho maalum” maana yake ni eneo lililotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kugesha chombo cha usafiri kwa utaratibu uliowekwa kwenye kifungu cha 8 cha Sheria Ndogo hizi.

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Newala pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.

“Ushuru wa Maegesho” maana yake ni ushuru unaotowwa na Halmashauri kwa mtu yeyote anaye egesha chombo cha usafiri katika eneo lililoainishwa na Halmashauri

“Yadi” maana yake ni eneo lililotengwa kwa ajili ya kuhifadhi vyombo vya usafiri

Ushuru wa maegesho

4. (1) Halmashauri itatenga maeneo ya maegesho kwa vyombo vya usafiri vitakavyoegeshwa katika maeneo yalioainishwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.
- (2) Halmashauri itatoza Ushuru wa maegesho kwa mujibu wa viwango vilivyoainishwa katika

*Sheria Ndogo za (Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Wilaya ya  
Newala*

---

*Tangazo la Serikali Na. 534 (Linaendelea.)*

Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.

- |                                    |    |   |
|------------------------------------|----|---|
| Sehemu za maegesho                 | 5. | <ol style="list-style-type: none"><li>(1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi maeneo yote yaliyoainishwa katika Halmashauri yatakuwa ni sehemu za maegesho ya vyombo vya usafiri.</li><li>(2) Itakuwa ni wajibu kwa mtu yeyote kugesha chombo cha usafiri katika eneo liloainishwa na Halmashauri.</li></ol>  |
| Namna ya kutoza ushuru wa maegesho | 6  | <ol style="list-style-type: none"><li>(1) Ushuru wa maegesho utatozwa kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa 12:00 jioni kila siku.</li><li>(2) Ushuru wa maegesho utalipwa kwa kila siku au mwezi kadri Halmashauri itakavyoona inafaa.</li><li>(3) Ushuru wa maegesho utalipwa na mtu yeyote mara tu anapogesa chombo cha usafiri.</li><li>(4) Endapo mtu yeyote atalipa ushuru wa maegesho kwa siku au kwa mwezi ataruhusiwa kugesha chombo cha usafiri alicholipia katika eneo lolote liloainishwa kwa ajili ya maegesho ndani ya Halmashauri kwa muda aliolipia.</li><li>(5) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (3) cha kifungu cha 6 cha Sheria Ndogo hizi, chombo cha usafiri kinachomilikiwa na Serikali, wanadiplomasia, Majeshi, na magari ya kubeba wagonjwa hakitatozwa ushuru wa maegesho.</li></ol> |
| Mamlaka ya Afisa Mwidhiniwa        | 7. | <ol style="list-style-type: none"><li>(1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na mamlaka ya kukamata na kuondoa chombo cha usafiri kilichogeshwa kwenye eneo ambalo halikuainishwa katika Sheria Ndogo hizi.</li><li>(2) Chombo cha usafiri kilichokamatwa kwa mujibu wa kifungu 7(1) kitaondolewa na kuhifadhiwa katika yadi ya Halmashauri au iliyoainishwa na Halmashauri.</li></ol>  |

*Sheria Ndogo za (Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Wilaya ya  
Newala*

*Tangazo la Serikali Na. 534 (Linaendelea.)*

---

- (3) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuuza kwa mnada chombo cha usafiri endapo mmiliki wa chombo hicho atashindwa kulipa gharama za kuondoa chombo cha usafiri ndani ya kipindi cha siku 14 tangu tarehe ya kukamatwa baada ya kuomba na kupata kibali cha mahakama
- Maegesho maalum 8. (1) Halmashauri inaweza kutenga eneo maalum la maegesho ya chombo cha usafiri na kiwango cha ushuru wa maegesho kitakuwa kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi.
- (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha 6 (1) cha Sheria Ndogo hizi muda wa kuegesha chombo cha usafiri katika maegesho maalum utapangwa kadri Halmashauri itakavyoona inafaa.
- Makosa 9 Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote endapo:-
- (1) atashindwa kulipa ushuru wa maegesho
- (2) atamshawishi mtu yeyote au kundi la watu kutolipa Ushuru wa maegesho.
- (3) ataegesha chombo cha usafiri katika eneo ambalo halijaainishwa na Halmashauri.
- (4) ataosha au kufanya matengenezo ya chombo cha usafiri katika eneo la maegesho.
- Kufifilisha kosa 10 Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoa faini mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria hizi, kiasi kisichozidi (Tsh.200, 000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoambatishwa kwenye Jedwali la Tatu la Sheria Ndogo hizi, na atatakiwa kulipa Ushuru wa maegesho kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.
- Adhabu 11 Mtu ye yote atakaye kwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa, na akipatikana na hatia atatozwa faini kisichozidi shilingi

*Sheria Ndogo za (Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Wilaya ya  
Newala*

*Tangazo la Serikali Na. 534 (Linaendelea.)*

million moja (Tsh.1000, 000/=) na kisichopungua  
shilingi laki mbili(Tsh .200,000) au kifungo kisichozidi  
miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja.

**JEDWALI LA KWANZA**

Limetungwa chini ya kifungu cha 4(2)

**USHURU WA MAEGESHO**

Na	AINA YA CHOMBO CHA USAFIRI	KIASI CHA USHURU KWA SIKU
1.	Pikipiki iliyosajiliwa kwa Biashara katika maeneo yaliyotengwa	500/=
2.	Teksi	500/=
3.	Lori chini ya tani 7/Pick up/Basi dogo	5 00/=
4.	Lori zaidi ya Tani 7/Basi kubwa	1,000/=
5.	Magari mengine yasiyo ya biashara	500/=

**JEDWALI LA PILI**

Limetungwa chini ya kifungu cha 8(1)

**USHURU WA MAENEO YA MAEGESHO MAALUM**

Na	Aina ya chombo cha usafiri	Kiasi cha ushuru kwa siku
1.	Teksi	3000/=
2.	Lori chini ya tani 7/Pick up/Basi dogo	5000/=
3.	Lori zaidi ya Tani 7/Basi kubwa	5000/=
4.	Magari mengine yasiyo ya biashara	3000/=

*Sheria Ndogo za (Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Wilaya ya Newala*

*Tangazo la Serikali Na. 534 (Linaendelea.)*

---

**JEDWALI LA PILI  
KUFIFILISHA KOSA**

*Limetungwa Chini ya kifungu cha 10*

Mimi .....wa S.L.P..... nakiri kwa hiyari yangu mwenyewe mbele ya.....ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Newala kwamba mnamo tarehe.....ya Mwezi....Mwaka.....nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha .....cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Wilaya ya Newala za mwaka 2017.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Newala. Niko tayari kulipa kiasi cha Ushuru wa Maegesho ninaodaiwa pamoja na faini.

*Sheria Ndogo za (Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Wilaya ya  
Newala*

*Tangazo la Serikali Na. 534 (Linaendelea.)*

---

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA  
NIMEYATOA KWA HIYARI YANGU KWA KADIRI YA UFAHAMU  
WANGU

Leo tarehe.....ya mwezi.....mwaka.....

Jina.....Saini.....

Mbele ya:

Jina.....

Saini.....

Wadhifa.....

*Sheria Ndogo za (Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Wilaya ya  
Newala*

*Tangazo la Serikali Na. 534 (Linaendelea.)*

Nembo ya Halmashauri imegongwa katika Sheria Ndogo hizo kufuatia Azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Newala uliofanyika mnamo Tarehe 24 Mwezi wa 04 Mwaka 2017 na Nembo iliyogongwa mbele ya:-



MUSSA M. CHIMAE  
*Mkurugenzi Mtendaji  
Halmashauri ya Wilaya ya  
Newala*

RASHID CHITWANGA. NDEMBO,  
*Mwenyekiti, Halmashauri ya  
Wilaya ya  
Newala*

NAKUBALI,

Dodoma  
27 Agosti 2018

SELEMANI S.JAFO (MB)  
*Waziri wa Nchi (-OR TAMISEM)*