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NUKUU YA BABA WA TAIFA KUHUSU MWENGE 

 

 

BABA WA TAIFA  

MWALIMU JULIUS KAMBARAGE NYERERE 

“Falsafa ya Mwalimu Julias Kambarage Nyerere kuhusu mwenge wa uhuru, 

wakati akitoa hotuba ya siku ya Uhuru tarehe 9/12/1961; aliwatangazia 

watanzania, Afrika na Dunia kwa ujumla kwa kuyarudia maneno hayo kwa 

kusema “Sisi tumekwisha uwasha mwenge wa uhuru na kuuweka juu ya mlima 

Kilimanjaro, umulike ndani na nje ya mipaka yetu, ulete matumaaini pale 

ambapo hakuna matumaini, ulete upendo mahali penye chuki na heshima 

palipo jaa dharau. 
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NUKUU YA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA MHE 

SAMIA SULUHU HASSAN 

 

“Dunia ipo kwenye Mapinduzi ya Nne ya Viwanda, ambayo yanaongozwa na 

sekta ya Teknolojia ya Mawasiliano (TEHAMA), na kwa maana hiyo, Uchumi wa 

dunia pamoja na shughuli nyingi duniani, kwa sasa, zinafanyika kwa kutumia 

TEHAMA. ….” Aliyasema hayo Wakati wa kulihutubia Bunge la 12 la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Dodoma, Aprili 2021. 
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RATIBA YA MBIO MAALUM ZA MWENGE WA UHURU MWAKA 2021 

WILAYA NEWALA 

TAREHE MUDA MAHALI 
UMBALI 

Km 
TUKIO/SHUGHULI WAHUSIKA 

30
/

08
/

20
21

 

12:00 - 2:00 

 
Makukwe 

 
 

      0 

 Kupokea Mwenge wa Uhuru 
kutoka Wilaya  Tandahimba 
(eneo la Shule ya msingi 
Makukwe II) 

 

DC na 
wananchi 

 
2:00 - 2:10 

 
Makukwe 

 
      5 

 Mwenge wa Uhuru kupita 
Nnauja ndani ya gari kuelekea 
Makukwe sekondari 

DC 

 
2:10 – 3:10 

 
Makukwe 
Sekondari 

 
 

 Utambulisho 

 Taarifa ya Mradi Madarasa 

 Kufungua Madarasa 2 na Ofisi 
1 shule ya Sekondari Makukwe 

 Taarifa ya klabu ya Rushwa 

 Kuzindua Klabu ya Kupinga 
Rushwa Shuleni hapo. 

DC  na 
wananchi 

3:10-3:25 

Makukwe 
sekondari 

12  Mwenge wa Uhuru kupita 
Mtunguru ndani ya gari 
kuelekea Ushirika sekondari 

DC  

3:25 - 4:55 

Ushirika 
sekondari 

  Utambulisho 

 Taarifa ya Mradi 

 Kugawa pikipiki 15 kwa 
vikundi 2 vya Bodaboda na 
Bajaji 1 kwa kikundi 1 cha 
walemavu pamoja na 
kuona/kukagua shughuli za  
vikundi vya wajasiliamali, 
wanawake na wenye Ulemavu 
eneo la Shule ya Sekondari 
Ushirika. 

 UJUMBE WA MWENGE 

 CHAI 

DC  na 
wananchi 

4:55 - 5:15 

Ushirika 
sekondari 

21  Mwenge wa Uhuru kupita 
Magombo, Londo Namiyonga, 
mahumbika ndani ya Gari 
kuelekea Kiduni 

DC 

               
5:15-6:15 

 
Kiduni 

 
 

 

 Utambulisho 

 Taarifa yaMradi 

 Kuweka jiwe la Msingi ujenzi 
wa Barabara ya Kiduni -
Makondeko KM 1 ya kiwango 
cha Lami. 

                             
DC na 
Wananchi 

6:15 - 6:25 Kiduni 8  Mwenge wa Uhuru kupita Julia DC  
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TAREHE MUDA MAHALI 
UMBALI 

Km 
TUKIO/SHUGHULI WAHUSIKA 

ndani ya Gari kuelekea 
Nangwala Juu 

6:25 - 7:20 

Nangwala 
Juu 

  Utambulisho 

 Taarifa ya Mradi 

 Kuona/kukagua ujenzi wa  
Mradi wa Maji Chitandi 

DC na 
wananchi 

7:20-7:25 
Nangwala 
Juu 

3  Mwenge wa Uhuru kuelekea 
Newala day DC 

7:25 - 8:10 

 
Newala Day 

 
 

 BURUDANI 

 UJUMBE WA MWENGE 

 CHAKULA CHA MCHANA 

DC na 
wananchi 

8:10 – 8:20 

Newala Day      8  Mwenge wa Uhuru kupita 
Amkeni  ndani ya gari kuelekea 
Tulindane 

DC 

8:20 – 9:20 

 
Tulindane 

 
 

 Utambulisho 

 Taarifa ya Mradi 

 Kuzindua Kiwanda cha Kusaga 
na Kukoboa Nafaka cha 
Kampuni ya HKM 

DC na 
wananchi 

9:20-9:23 

Tulindane       1  Mwenge wa Uhuru kuelekea 
Tupendane DC 

9:23-10:23 

Tupendane   Utambulisho 

 Taarifa ya Zahanati 

 Kuona/kukagua na kupata 
taarifa ya Mifumo ya TEHAMA 

 Kuzindua  Zahanati ya 
Tupendane 

 Kupata taarifa ya wilaya ya 
Lishe na kukagua banda la 
kutoa Elimu ya Lishe. 

DC na 
wananchi 

10:23–10:30 Tupendane 7  Mwenge wa Uhuru kupita 
Amkeni ndani ya gari kuelekea 
Luchingu (stand) 

DC  

10:30 -  Luchingu 
(stand) 

  Kuona na kukagua juhudi za 
Wilaya katika kutoa ELIMU YA 

TEHAMA, LISHE, kupambana 

na  MALARIA, UKIMWI,  
MADAWA YA KULEVYA NA 
RUSHWA. 

 RISALA YA UTII 

 UJUMBE WA MWENGE 

 BURUDANI 

 CHAKULA CHA JIONI 

DC na 
wananchi 

 5



 

 

TAREHE MUDA MAHALI 
UMBALI 

Km 
TUKIO/SHUGHULI WAHUSIKA 

 MKESHA 

31
/

08
/

20
21

 

12:00-1:00 

 
 
Luchingu 
(Stand) 

 
 

0 

 

 CHAI 

 Kupata taarifa ya vipimo vya 
HIV/Ukimwi 

DC na 
wananchi 

1:00 -1:20 

Luchingu 
(stand) 

16  Mwenge wa Uhuru kupita 
Amkeni, Nambunga       ndani 
ya gari kuelekea Mitesa 

DC 

1:20 
 
Mitesa 

 
 

 Kukabidhi Mwenge wa Uhuru 
Wilaya ya Masasi 

DC  na 
wananchi 

 JUMLA  81 
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SALAMU ZA MHE. MKUU WA WILAYA KWENYE 

MAPOKEZI YA MWENGE WA UHURU TAREHE 30/08/2021 

 

Ndugu, Luteni Josephine Paul, Kiongozi wa Mbio Maalum za mwenge Kitaifa 2021 

Ndugu, Wakimbiza Mwenge wote Kitaifa 

Ndugu, Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama (W) 

Ndugu, Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Newala 

Ndugu. Katibu wa CCM Wilaya ya Newala 

Wahe, Wabunge wa Majimbo ya Newala Mji na Newala vijijini 

Wah, Madiwani 

Wah, Viongozi Vyama vya Siasa 

Ndugu, Viongozi wa Dini,  Wakuu wa Taasisi na Mashirika na binafsi, Watendaji wa 

Serikali, Idara zinazojitegemea na Wakala wa Serikali, Wanahabari, Wananchi wote wa 

Newala mliohudhuria Mabibi na Mabwana 

 

 Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Awali ya yote napenda kuchukua fursa hii adhimu kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi 

wa rehema kwa kutujalia afya njema na kibali cha kufanya zoezi hili muhimu la kupokea 

na kukimbiza mwenge wa uhuru katika wilaya yetu ya Newala. Napenda kuwapongeza 

sana wakimbiza Mwenge wa kitaifa na wakufunzi wao kwa kuukimbiza Mwenge wa uhuru 

salama na kueneza ujumbe wa Mwenge kwa wananchi wenzetu kote mwenge huu 

ulikopita.  

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Mwenge wa Uhuru ukiwa Wilaya ya Newala utakimbizwa umbali wa km 81, tarafa 2 kata 

10 na vijiji 23. Aidha, Mwenge wa Uhuru utatembelea miradi 7 ya sekta za Elimu, Afya 

Miundombinu, maji, Viwanda, Maendeleo ya Jamii na utekelezaji wa ujumbe wa mwenge wa 

Uhuru. Kati ya hiyo mradi 1 utawekewa mawe ya msingi,  miradi 3 itazinduliwa, 1 utafunguliwa, 

miradi 2 itaonwa na kukaguliwa (vijana na ujumbe wa mwenge) kwa mchanganuo ufuatavyo; 

Miradi itakayo tembelewa na Mwenge wa Uhuru mwaka 2021. 

S/N SEKTA KUFUNGUA KUZINDUA  
JIWE LA 

MSINGI 
KUONA/KUKAGUA JUMLA 

1 Elimu 1    1 

2 Afya  1   1 

3 Viwanda  1   1 

4 Vijana na Akina mama    1 1 

5 Maji     1 1 

6 Mawasiliano/Barabara   1  1 

7 Utawala bora,  1   1 

 JUMLA 1 3 1 2 7 
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Miradi hii imezingatia ujumbe wa mwenge wa mwaka 2021 kwa ujumla Miradi yote 7 ina 

jumla ya thamani ya shilingi 1,722,812,765.74/- kwa mchanganuo ufuatao 

 

MCHANGO THAMANI ASILIMIA YA MCHANGO 

Wananchi 113,007,000.00 6.56 

Wilaya 48,000,000.00 2.79 

Serikali Kuu 1,404,451,502.35 81.52 

Wahisani 157,354,263.39 9.13 

Jumla 1,722,812,765.74 100 
 

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Mwenge wa Uhuru mwaka 2021, umebeba ujumbe wa TEHAMA usemao “TEHAMA ni msingi wa 

Taifa endelevu; itumie kwa usahihi na uwajibikaji”. Wilaya inatambua jitihada zinazofanywa 

na serikali ya awamu ya sita katika kusimamia matumizi sahihi ya mfumo wa TEHAMA, Lishe bora 

kupambana na magonjwa ya kuambukiza VVU/UKIMWI na U-Viko (COVID-19). 

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Wananchi wa Wilaya ya Newala tuko katika mapambano dhidi ya maadui wa maendeleo 

ambao ni Umasikini, Ujinga, Maradhi na mapambano dhidi ya RUSHWA, UKIMWI, 

DAWA ZA KULEVYA, na MALARIA. Aidha Wilaya inaendelea kuelimisha jamii kupitia 

Radio Newala na mikutano ya hadhara.  

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa  

Shughuli za uzalishaji mali kwa vikundi vya vijana, wanawake na watu wenye ulemavu 

vinaendelea kupewa kipaumbele ambapo Wilaya inawezesha vikundi kupata mikopo yenye 

masharti nafuu kila mwaka. Lengo la kuviwezesha vikundi hivi ni kuwaongezea kipato, 

kuwaepusha na makundi yasiyofaa  kama kujihusisha na matumizi ya  dawa za kulevya, 

biashara haramu ya usafirishaji wa madawa ya kulevya, kujiuza miili, kushiriki  ngono 

zembe zinazoweza kuhatarisha afya zao na kuwaletea maambukizi ya UKIMWI hivyo 

kupunguza nguvu kazi ya taifa. 
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Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Wananchi wa Newala wana hamu kubwa sana ya kuuona Mwenge wa Uhuru na kuusikia 

Ujumbe wa Mwenge, hivyo niwashukuru wote kwa kunisikiliza na nitamke sasa kwa 

heshima na taadhima tuko tayari kuanza mbio maalum za Mwenge wa Uhuru Mwaka 

2021. Ahadi yangu kwenu ni ulinzi na usalama wa Mwenge na Msafara wote kwa ujumla. 

 

Mungu Ibariki Afrika  

 

Mungu Ibariki Tanzania  

 

Kazi iendelee 

 

Mwenge wa Uhuru Oyee!!! 
 

 

 

…………..………………………….. 

MHE. MWANGI RAJAB. KUNDYA 

MKUU WA WILAYA 

NEWALA 

30/08/2021 
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GHARAMA ZA MIRADI YA MWENGE WA UHURU KWA MWAKA 2021 WILAYA YA NEWALA 

NA SEKTA 
  

MRADI TUKIO 
MCHANGANUO WA GHARAMA TSHS 

WANANCHI WILAYA S/KUU WAHISANI JUMLA 

1 Afya 1 

Ujenzi wa zahanati ya Mtaa 

wa Tupendane 

Kuzindua zahanati -           -  -  117,354,263.39         

117,354,263.39  

2 Maji 2 
Ujenzi wa miundombinu ya 

maji- Chitandi 

Kuona/kukagua   -        

927,392,502  

         927,392,502  

3 Miundombinu 3 

Ujenzi wa barabara ya 

Kiduni-Makondeko kwa 

kiwango cha lami KM 1 

Kuweka jiwe la 

Msingi barabara  

KM 1 ya lami 

                   -    -  477,500,094                   -           477,500,094  

4 kilimo 4 
Kampuni ya HKM Super 

Sembe 

Kuzindua      111,007,000  -  -          111,007,000  

5 Elimu 5 

Ujenzi wa vyumba 2 vya 

madarasa Shule ya 

Sekondari Makukwe 

Kufungua vyumba 

vya madarasa  

  2,000,000         

4,000,000  

- 40,000,000           46,000,000  

6 
Maendeleo ya 

Jamii 
7 

Kikundi cha Pikipiki 

Kitangali 

Kukabidhi pikipiki 

kwa Vijana 

         

44,000,000  

-             44,000,000  

7 
Miradi ya 

ujumbe wa 

mwenge 

8 

Kuona na kupata taarifa ya 

wilaya katika juhudi ya  

Mapambano dhidi ya dawa 

za kulevya, Rushwa, 

Malaria, UKIMWI na 

Lishe bora za mitaa 

kukagua na kuona 

shughuli za 

mapambano dhidi ya 

Rushwa, UKIMWI, 

Malaria, Madawa ya 

kulevya na Lishe 

bora 

                   -                       -                      -                     -                         -    

 
JUMLA KUU 

   113,007,000 48,000,000 1,404,451,502

.35 

157,354,263.39 1,722,812,765.74 
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TAARIFA FUPI YA UJENZI WA VYUMBA VYA MADARASA SHULE YA SEKONDARI 

MAKUKWE KWA KIONGOZI WA MBIO MAALUM ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA 

KWA LUTENI JOSEPHINE PAUL MWAMBASHI TAREHE 30/08/2021 

 
Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

 
Shule ya sekondari Makukwe ina jumla ya wanafunzi 630 kati yao wavulana ni 266 na 

wasichana ni 364 Shule ina mahitaji ya vyumba vya madarasa 16 na matundu ya vyoo 30. 

Shule natumia mifumo ya TEHAMA ambayo ni PREMS, SIS, BEMIS na FFARS kwa ajili ya 

kuwapunguzia wazazi na wazabuni bughuza wakati wa usajili, uhamisho wa wanafunzi na 

malipo ya wazabuni. 

 
 
Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

 
Shule ina mradi wa ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa na ofisi 1. Mradi huu umeanza 

kutekelezwa mwezi Mei 2021.   Mradi una thamani ya Tshs 46,000,000/= ambapo Tshs 

40,000,000 ni fedha za Wahisani, Tshs 4,000,000 ni fedha za wilaya na Tshs 2,000,000/= 

ni nguvu za wananchi. 

 

 
Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

 
Mradi  umekamilika  kwa  100%  na  umetumia  jumla  ya  Tshs  46,000,000  kwa shughuli 

za ununuzi wa vifaa vya ujenzi, ufundi na utengenezaji wa viti 80 na meza 80 Kukamilika kwa 

mradi huu kumewezesha kupunguza msongamano wa wanafunzi kwa darasa.  

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 
 
Kwa heshima na taadhima tunakuomba ukague na utufungulie vyumba vya madarasa na ofisi. 

 
 
ASANTE, KARIBU NEWALA. 
 
 

Mwenge wa Uhuru Oyeeee!!! 
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PICHA YA VYUMBA VYA MADARASA 2 NA OFISI SHULE YA SEKONDARI 

MAKUKWE 
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TAARIFA FUPI YA UZINDUZI WA KLABU YA WAPINGA RUSHWA SHULE YA 

SEKONDARI MAKUKWE KWA KIONGOZI WA MBIO MAALUM ZA MWENGE WA 

UHURU KITAIFA KWA LUTENI JOSEPHINE PAUL MWAMBASHI TAREHE 30/08/2021 

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Klabu ya Wapinga Rushwa katika Shule ya sekondari ya MAKUKWE ni moja kati ya vilabu vya 

Wapinga Rushwa 26 vilivyoanzishwa katika shule za Sekondari Wilayani Newala.  

Klabu ya wapinga Rushwa Shule ya sekondari MAKUKWE ina jumla ya Wanachama 81 ikiwa 

wavulana 22 na wasichana 59  

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Vilabu vya wapinga Rushwa katika Shule za sekondari vimeanzishwa kwa lengo la kuwajenga 

wanafunzi kimaadili na kuwashirikisha katika Mapambano dhidi ya Rushwa kwa:- 

 Kuwezeshwa vijana kutambua nafasi na wajibu wao katika Mapambano dhidi ya Rushwa na 

hivyo kushiriki ipasavyo katika Kuzuia na Kupambana na Rushwa. 

 Kuwajenga vijana kimaadili kwa kuwafanya watambue madhara ya Rushwa ili waichukie katika 

maisha yao na hatimaye kujenga jamii ya watu waadilifu. 

 Kuiwezesha jamii nzima kutambua nafasi na wajibu wao katika Mapambano dhidi ya Rushwa. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Jukumu la Kupambana na Rushwa si la TAKUKURU wala Serikali peke yake bali ni la kila raia. 

Hivyo ni wajibu wetu sote kushiriki kikamilifu katika Mapambano haya kwani kwa pamoja 

tutashinda. Kama Ujumbe wa mwenge mwaka 2021 katika kauli inavyosema “KUPAMBANA NA 

RUSHWA NI JUKUMU LANGU”. Hivyo sisi Wanachama wa klabu ya wapinga Rushwa Shule ya 

sekondari MAKUKWE tunashirikiana na TAKUKURU katika kutoa elimu kwa jamii yetu ili waweze 

kushiriki katika mapambano dhidi ya Rushwa kwa maendeleo ya nchi yetu. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Kwa heshima na taadhima tunakuomba utuzindulie rasmi klabu yetu ya wapinga Rushwa shule ya 

sekondari MAKUKWE. 

 

ASANTE, KARIBU NEWALA  

 

Mwenge Oyeeeeeee! 
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TAARIFA FUPI YA MIRADI YA VIKUNDI VYA WAJASIRIAMALI PAMOJA NA KUKABIDHI 

PIKIPIKI 15 KWA VIJANA WA BODABODA NA BAJAJI 1 KWA KIKUNDI CHA 

WALEMAVU KWA KIONGOZI WA MBIO MAALUM ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA 

LUTENI JOSEPHINE PAUL MWAMBASHI, TAREHE 30/08/2021. 

 
Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru, 
Wilaya ya Newala imeendelea kutenga asilimia 10% ya mapato yake ya ndani na kuwezesha 

vikundi vya kiuchumi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu ili kupambana na adui 

umasikini.  Lengo kuu ikiwa ni kuvijengea uwezo vikundi, kuongeza kipato, kuwasaidia katika 

kufikia fursa mbalimbali na kuwekeza katika viwanda vidogo vidogo. 
 

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru, 
Kwa mwaka wa fedha 2020/21 Wilaya imetenga asilimia 10% Tshs 197,905,962/= ya mapato 

halisi ya Tsh. 1,979,059,616/=. Aidha, Wilaya imetoa mikopo kupitia fedha za marejesho kiasi 

cha Tshs. 179,671,591/-. Hadi kufikia Juni 2021, Wilaya imetoa mikopo kwa wanufaika 714 

katika vikundi 78 (vijana 27, wanawake 43 na walemavu 7). Katika bajeti ya mwaka 2021/2022 

Wilaya imepanga kutoa mikopo yenye thamani ya Tsh 234,166,200/= kwa vikundi vya 

wanawake, vijana na watu wenye ulemavu.  
 
Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru, 
Vikundi vya vijana na wanawake walionufaika na mikopo hii wanafanya shughuli za viwanda 

vidogo vidogo visivyohitaji mitaji mikubwa. Shughuli hizo zinajikita katika sekta za kilimo na 

ufugaji, usindikaji wa mazao kama vile mihogo, mahindi na korosho, uchomeleaji vyuma, 

useremala, ushonaji, uchoraji na upakaji rangi majengo, utengenezaji wa sabuni za maji, batiki, 

ususi, biashara ndogo ndogo, bodaboda, utengenezaji vikapu na viatu. 
 
Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru, 
Kwa kujiunga katika vikundi hasa kwa vijana pamekuwa na faida mbalimbali hususani kuondoa 

utegemezi na kujitengenezea ajira, kupata elimu ya ujasiriamali, na kuepusha vijana wengi 

kujiunga na vikundi visivyofaa kama uvutaji bangi na madawa ya kulevya. 
 
Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru, 
Kwa heshima na taadhima tunakuomba ukague na kuona baadhi ya shughuli za vikundi vya 

wajasiriamali pamoja na kukabidhi Pikipiki 15 kwa vijana wa Bodaboda na Bajaji 1 kwa kikundi 

cha watu wenye ulemavu. 
 
 
ASANTE, KARIBU NEWALA  

 

Mwenge wa Uhuru Oyeeee 
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VIJANA WA KIKABIDHIWA BODABODA NA. MKUU WA WILAYA 

MKUU WA WILAYA AKIKABIDHI PIKIPIKI 

KIJANA WA BODABODA AKIONYESHA KADI YA PIKIPIKI BAADA WA KUKABIDHIWA NA MKUU WA WILAYA 
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TAARIFA FUPI YA MRADI WA BARABARA YA KIDUNI KWA KIONGOZI WA MBIO 

MAALUM ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA LUTENI JOSEPHINE PAUL MWAMBASHI 

TAREHE 30/08/2021 

 
Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 
 

Barabara ya Kiduni ina urefu wa Km 1 na inasimamiwa na wakala wa Barabara za Mjini na 

Vijijini (TARURA). Barabara hii inafanyiwa matengenezo ya kiwango cha lami ili kuimarisha 

huduma za Barabara kwa wananchi zaidi ya 12,015 wa maeneo ya karibu. 

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 
 

 
Matengenezo ya barabara hii yanafanywa na Mkandarasi Mzawa Makapo Contractors & 

General Supplies Co. LTD na yanagharimu jumla ya Tshs. 477,059,000/= ikijumuisha 

utengenezaji wa barabara, makaravati na mifereji ya mawe. Matengenezo yalianza tarehe 

01/12/2020 na yanatarajiwa kukamilika tarehe 30/08/2021 kwa mujibu wa mkataba. 

 
 
Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

 
Matengenezo haya yana lengo la kutatua tatizo la uharibifu wa barabara wa mara kwa mara 

hasa wakati wa mvua, Kutatua changamoto ya usafiri na usafirishaji wa bidhaa kwa wananchi 

wa Newala . Pia, kutatatua changamoto ya mmomonyoko wa udongo kwa mujibu wa aina ya 

udongo na jiografia wa Newala ambayo iko mita 800 kutoka usawa wa bahari. Aidha, barabara 

hii ni ya ulinzi kuelekea mpaka wa Tanzania na Msumbiji. 

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 
 
Kwa heshima na taadhima tunakuomba ukague na utuwekee jiwe la msingi mradi wetu 

wa Barabara ya Kiduni - Makondeko. 

 
 
  ASANTE, KARIBU NEWALA. 
 

 
Mwenge wa Uhuru Oyee!!! 
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PICHA ZA UJENIZ WA BARABARA YA KIDUNI MAKONDEKO KWA KIWANGO CHA LAMI 

UJENZI WA BARABARA YA KIDUNI MAKONDEKO UKIWA KATIKA HATUA YA AWALI 

SAMPULI YA UDONGO IKICHUKULIWA KWA AJILI YA 

KUPELEKWA MAABARA 
UTEKELEZAJI WA BARABARA YA KIDUNI- 

MAKONDEKO UNAENDELEA 
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TAARIFA FUPI YA MRADI WA WA MAJI CHITANDI KWA KIONGOZI WA MBIO MAALUM 

ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA LUTENI JOSEPHINE PAUL MWAMBASHI TAREHE 

30/08/2021 

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Mradi wa maji Chitandi ni mradi wa uboreshaji wa huduma ya Maji katika mji wa Newala, mradi 

huu umeanza kutekelezwa mnamo mwaka 2018 na unatekelezwa na kampuni ya ujenzi ya 

SINGILIMO ENTERPRISES LIMITED yenye makao makuu jijini Dar es Salaamu. Mradi 

unatarajiwa kukamilika mnamo mwezi December 2021 na kwa sasa mradi umefikia 75% ya 

utekelezaji, ambapo mradi huu unahusisha vijiji/mitaa ambayo ni Chitandi, Luchingu-Amkeni, na 

Nangwala (Machinjioni) kwa lengo la kuboresha huduma ya maji safi na Salama Mjini Newala. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Jumla ya Tshs 927,392,502.35 zitatumika katika utekelezaji wa Mradi, kwa Ujenzi wa tenki la 

lita 500,000, Mtandao wa Bomba, Ujenzi wa matenki matatu lita 25,000 katika mwinuko wa 

mita 3, Ujenzi wa vituo vya kuchotea Maji 5 na vioski 2.  

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Hadi mwezi Julai 2021, Jumla ya Tshs. 396,747,565.12 sawa na asilimia 43 zimetumika katika 

utekelezaji wa Mradi ambao hatua ya Ujenzi wa Matenki 3 ya 25m3 mnara wa mita 3 juu 

uliofikia 90%, Ulazaji wa Bomba 9.907 km uliofikia 98% na Ujenzi wa vituo 5 vya kutolea Maji 

umekamilika na vinatumika. Ujenzi wa Tenki lita 500,000 uliofikia 30%. Kukamilika kwa Mradi 

huu, Jumla ya wakazi wapatao 15,328 watapata huduma ya Maji safi na salama ambapo 

(Chitandi 1,523), Luchingu-Amkeni 6,918, Nangwala -Machinjioni 6,887. 

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Mradi huu umechelewa kukamilika kutokana na Fedha za mradi kuchelewa kutolewa. Aidha, 

Serikali imeendela kutenga fedha kwa ajili ya ukamilishaji.  

 

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Kwa heshima na taadhima tunakuomba ukague na uone mradi wetu wa maji – Chitandi.  

 

ASANTE, KARIBU NEWALA. 

 

Mwenge wa Uhuru Oyee!!! 
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PICHA ZA MARADI WA MAJI CHITANDI 

UJEZNI WA TANKI LA LITA 500,000 

TANKI LA JUU LA MAJI KITUO CHA KUTOLEA MAJI 
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TAARIFA FUPI YA UJENZI WA KIWANDA CHA NAFAKA CHA HKM SUPER SEMBE KWA 

KIONGOZI WA MBIO MAALUM ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA LUTENI JOSEPHINE 

PAUL MWAMBASHI TAREHE 30/08/2021 

 
 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 
 

Kiwanda cha HKM super Sembe ni kiwanda cha sekta binafsi ambacho kilianza ujenzi mwaka 

2020. Kiwanda kina milikiwa kwa ubia na wajasiriamali Ndugu. Mohamed Selemani Mohamed na 

Ndugu. Asiimwe Eladia Batamuzi. 

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 
 

Kiwanda hiki kimegharimu kiasi cha Tsh: 111,007,000/= ambapo Tshs. 92,467,000/- ni 

gharama za jengo la mashine, mgahawa, Ghala/stoo ya kuhifadhia unga na nafaka, ofisi, uzio, 

majengo ya huduma za kijamii na Tshs. 18,540,000/- ni gharama ya mitambo/mashine. Aidha, 

kiwanda kinaendelea na ukamilishaji wa jengo la kukamulia mafuta ya alizeti. Kiwanda kimepata 

fedha kutokana na shughuli za ujasiriamali na Mkopo kutoka benki. 

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 
 

Kiwanda kina lengo la kuchakata unga Tani 60 kwa mwaka na kimetoa ajira 7 sawa na 44 % ya 

lengo la kutoa ajira 16 rasmi na zisizo rasmi. Aidha, kiwanda kinatarajia kunufaisha jamii yote ya 

ndani na nje ya Newala kwa kununua Malighafi na kuuza bidha (Unga safi na salama, mafuta ya 

alizeti, pumba na mashudu).  

 

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 
 

Kwa heshima na taadhima tunakuomba ukague na uzindue mradi wa Kiwanda cha HKM Super 

Sembe. 

 

ASANTE, KARIBU NEWALA. 
 

 

 

Mwenge wa Uhuru Oyee!!! 

 

 

 

Ndugu. Mohamed Selemani Mohamed. 

Mkurugenzi wa Kiwanda 

HKM Super Sembe. 
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PICHA YA KIWANDA CHA NAFAKA CHA HKM SUPER SEMBE 
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TAARIFA FUPI YA ZAHANATI YA TUPENDANE KWA KIONGOZI WA MBIO MAALUM ZA 

MWENGE WA UHURU KITAIFA LUTENI JOSEPHINE PAUL MWAMBASHI TAREHE 

30/08/2021 

 
Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 
 
Zahanati ya Tupendane iko kata ya Tulindane yenye wakazi zaidi watu 5,413 . Zahanati hii 

ilianza kujengwa  mwaka  2018 na ilikaguliwa  na kuwekewa jiwe la msingi na kiongozi wa mbio 

za mwenge wa Uhuru wa mwaka 2019 ulioambatana na upandaji miti kwa ajili ya utunzaji 

mazingira. Kituo kimekamilika, kimesajiliwa kwa namba 1136159 mwaka 21/09/2019 na 

kilianza kutoa huduma mwaka 2020. Kituo kinatumia mfumo wa Mfumo wa TEHAMA ( GoT-

Homis ) 
 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 
 
Zahanati ya Tupendane imejengwa kwa fedha za TASAF kiasi cha Tsh. 117,354,263.39 kati ya 

fedha hizi Tsh. 89,023,000/= Zilitumika kujenga jengo la kutolea huduma OPD lenye vyumba 

13, Matundu ya vyoo 8, Kichomea taka za zahanati na Shimo la kutupia Kondo la Nyuma 

(Placenta pit), kiasi cha Tsh. 11,236,263.39/= zilitumika kuibua, kujengea uwezo kamati ya 

mradi CMC na usimamizi wa mradi, na Tsh. 17,095,000/= zilitumika kununulia samani za 

zahanati na vifaa tiba. 
 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 
 
Katika kuhakikisha utoaji wa huduma bora na usimamiaji wa mapato ya zahanati, Wilaya 

imefunga Mfumo wa TEHAMA wa GoT-Homis ambao unarahisisha utoaji wa huduma mbali mbali 

kama Bima za Afya, Utunzaji wa kumbukumbu za wateja, dawa na vifaa tiba. 
 
Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 
 
Kukamilika kwa zahanati hii kumewezesha wananchi wa kata ya Tulindane kunufaika na huduma 

za matibabu, kliniki ya mama, baba na mtoto (RCH), huduma za chanjo na uzazi. Tangu kituo 

kianze, kimeweza kutoa huduma kwa wagonjwa 2,643 wa nje (OPD), huduma ya uzazi kwa 

kinamama 92, huduma ya kliniki ya kinamama wajawazito 165, huduma ya kliniki kwa watoto 

3,436 chini ya miaka 5 imetolewa, Huduma ya chanjo imetolewa kwa watoto 2,449. Kwa ujumla 

zahanati hii imesaidia kupunguza msongamano katika Hospitali ya wilaya Newala. 
 
Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 
 
Kwa heshima na taadhima tunakuomba uzindue zahanati ya Tupendane. 

 
ASANTE, KARIBU NEWALA. 
 

Mwenge wa Uhuru Oyee!!! 

 

Sophia Makungu 

Afisa Mipango  
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PICHA YA ZAHANATI YA TUPENDANE 
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TAARIFA FUPI YA MIFUMO YA TEHAMA KWA KIONGOZI WA MBIO MAALUM ZA 

MWENGE WA UHURU KITAIFA LUTENI JOSEPHINE PAUL MWAMBASHI TAREHE 

30/08/2021 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Maboresho yanayoendelea kufanyika katika sekta ya mawasilino na Afya yanaboresha huduma na 

kuongeza ufanisi kwa watumishi wa umma katika kuhudumia jamii. Wilaya ya Newala imejiwekea 

mpango wa kuhakikisha huduma zote zinazotolewa katika vituo vya kutolea huduma inapatikana 

kwa kupitia mifumo ya TEHAMA ili kuongeza tija , ufanisi na kuokoa upotevu wa fedha . 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Mfumo wa utoaji wa utoaji huduma wa GoTHomis umewekwa katika Vituo vya kutolea huduma za 

afya 13 kati ya 42 ,katika zahanati hii mfumo unatumika katika dirisha la usajili/malipo, daktari, 

maabara na dirisha la kutoa dawa/bohari ya dawa.mfumo huu unawezesha huduma zote za kiafya 

kutolewa kupitia mtandao na kuwezesha utunzwaji sahihi wa taarifa za wagonjwa, magonjwa, 

watoa huduma, taarifa za kifedha , usimamizi wa dawa na vifaa tiba .Pia mfumo huu wa 

GoTHOMIS umekidhi utekelezaji wa sera ya Afya ya kuwajali wazee,watoto,na msamaha kwa 

Wagonjwa. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Mpango wa Wilaya ni kuhakikisha vituo vyote vya kutolea huduma za Afya 29 vilivyosalia 

kuwekewa mfumo wa GoTHOMIS mwaka wa fedha 2021/2022. Vituo vyote 42 vya huduma za 

afya vinatumia vishikwambi vyenye mfumo wa kutoa chanjo kidigitali, mfumo huu unasaidia 

kuweka takwimu sahihi za majokovu ya chanjo, taarifa za watoto waliozaliwa na wanaopaswa 

kuchanjwa na kufuatailia mwenendo wa utoaji chanjo katika kituo. Pamoja na mfumo huu kuna 

kifaa cha Tehama kimewekwa katika jokovu la chanjo, kifaa hiki kinaratibu hali ya ubaridi na 

kutuma ujumbe mfupi kwa mkuu wa kituo cha huduma za afya pale jokovu linapokuwa na shida 

ili kuweza kuokoa chanjo. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Vituo vyote vya kutolewa huduma za afya vinatoa huduma za wagonjwa wenye kadi za iCHF na 

NHIF , uhakiki wa kadi za wagonjwa pamoja na kuingiza huduma walizopata kwa ajili ya kudai 

malipo unafanyika kwa kutumia mifumo ya Tehama.  

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 
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Wilaya ya Newala ina zahanati 13 zinazotumia PoS katika kukusanya mapato,Pia kwa kushirikiana 

na TAKUKURU tulifanikiwa kuendesha mafunzo kwa waganga wakuu wa zahanati 23 na vituo vya 

afya 3 na Wahasibu 3 wa vituo vya Afya juu ya matumizi sahihi ya PoS,uwasilishaji wa fedha 

benki,sheria,uwazi zaidi kwa kubandika bei za dawa kwenye mbao za matangazo,utunzaji wa 

kumbukumbu za fedha na utoaji wa risiti kwa kila mgonjwa atakayelipia matibabu. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Vituo vyote ndani ya Wilaya vinatumia mfumo wa PlanRep kwa ajili ya kuandaa bajeti na mfumo 

wa FFARS kwa ajili ya kupokelea Fedha na kutoa fedha kwa ajili ya matumizi mbalimbali ya 

kituo,mifumo hii imesaidia kurahisisha upangaji wa bajeti,kuthibiti matumizi nje ya 

mpango,usuluhishi  wa taarifa za  kifedha na kuongeza uwajibikaji. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Kwa heshima na taadhima tunakuomba uone mfumo wa Tehama ya Zahanati ya Tupendane. 

 

 

ASANTE, KARIBU NEWALA. 

 

 

 

Mwenge wa Uhuru Oyee!!! 
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MATAALAMU WA AFYA AKIWA ANATOA HUDUMA ZA AFYA KUPITIA KOMPYUTA 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 26



 

 

 

TAARIFA FUPI YA LISHE KWA KIONGOZI KWA KIONGOZI WA MBIO MAALUM ZA 

MWENGE WA UHURU KITAIFA LUTENI JOSEPHINE PAUL MWAMBASHI TAREHE 

30/08/2021 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 
 

Lishe bora ni msingi wa ukuaji wa mwili na akili na kinga dhidi ya maradhi, Katika kipindi cha 
mwaka 2020/2021, Wilaya ya newala kwa kushirikiana na wadau mbalimbali kama vile viongozi 
wa dini, wanasiasa pamoja na wazazi wamekuwa msitari wa mbele katika kuhakikisha utekelezaji 
wa afua za lishe, Ushiriki wa wananchi katika kuimarisha lishe bora ni mkubwa sana hasa kwenye 
maeneo ya kutolea huduma za afya na jamii kwa ujumla. kupitia redio newala, nyumba za ibaada, 
mikutano ya kijiji pamoja na kufanya maazimisho mbalimbali katika jamii kama vile maazimisho ya 
wiki ya unyonyeshaji, siku ya afya na lishe ya kijiji  wananchi wamekuwa tukielimishwa kuhusu 
lishe na umuhimu wa lishe bora katika familia na jamii kwa ujumla. pamoja na hayo yote wilaya 
imekuwa ikitenga kiashi cha shilingi elfu moja kwa kila mtoto aliye chini ya miaka mitano ili 
kusaidia katika utekelezaji wa afua za lishe   

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 
 

Wilaya ya newala ina jumla ya watoto chini ya miaka mitano 30,703, wilaya ina wataalamu wa 

lishe 2, watoa huduma za afya ngazi ya jamii (WAJA) 332 waliopatiwa mafunzo ya lishe ambao 

wapo katika ngazi ya vitongoji pamoja na vijiji kwa ajili ya kutoa elimu ya lishe kwa kutembelea 

kila kaya, sambamba na kutoa rufaa kwa wanaogundulika na dalili zozote za matatizo ya lishe ili 

kuhakikisha tunatunapambana na janga la utapiamlo. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 
 

Kwa mwaka 2020/2021 wilaya ya newala imetekeleza afua za lishe kwa kutoa elimu ya ulishaji 

kwa wazazi/walezi wenye watoto chini ya miaka miwili kwa 96%, kutoa matibabu ya utapiamlo 

kwa watoto chini ya miaka mitano waliobainika na tatizo la utapiamlo 166 kwa 100%, kutoa 

matone ya vitamin A ya nyongeza kwa watoto chini ya miaka mitano kwa 99%, kutoa dawa za 

kuongeza wekundu wa damu kwa wajawazito 9328 kati ya 9659 sawa na 96.6%, kutoa elimu 

kwa wajawazito juu ya umuhimu wa kuwahi kliniki mapema ndani ya miezi mitatu kupitia vituo 

vyote vya kutolea huduma za afya, redio newala, mikutano ya vijiji, kutoa elimu ya unyonyeshaji 

ili kuhakikisha kila mtoto anapata lishe bora katika kipindi chote cha siku 1000 za mwanzo ili 

kuepuka utapiamlo. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Katika kujenga jamii yenye Afya Imara kwa kuzingatia Lishe Bora, Wilaya ya newala imeendelea 

kutoa elimu kwa wananchi juu ya umuhimu wa kula vyakula mchanganyiko kutoka makundi 

matano ya vyakula, hasa vyakula vya asili vinavyopatikana katika maeneo yetu,  kutumia maji 

safia na salama, kufanya mazoezi, kutoa elimu ya ulishaji sahihi kwa watoto wadogo na 
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wachanga, kutumia vyakula vilivyorutubishwa kama vile chumvi yenye madini joto, unga wa 

mahindi, matumizi sahihi ya dawa za kuongeza wekundu wa damu kwa wajawazito, matone ya 

vitamin A ya nyongeza kwa watoto chini ya miaka 5 na wakina mama baada ya kujifungua.  

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Wilaya inaendelea kusimamia halmashauri kutenga Tsh. 1000/= kwa kila mtoto aliye chini ya 

miaka 5, kupitia halmashauri 2, wilaya imetenga jumla ya 33,842,104/= kwa ajili ya kutekeleza 

afua za lishe katika bajeti ya 2021/2022 kama ilivyoada. pia wilaya imeandaa vipeperushi vyenye 

jumbe za lishe, mabango kitita, video pamoja na sauti zinazoelezea umuhimu wa lishe kwa 

makundi tofauti tofauti, mwongozo wa vyakula mashuleni pamoja na kuweka ajenda ya lishe 

kuwa ni ajenda ya kudumu katika vikao vyote vya kisheria vya wilaya. 

 

 

 

ASANTE, KARIBU NEWALA. 

 

Mwenge oyeeeee 
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TAARIFA FUPI YA TEHAMA KWA KIONGOZI WA MBIO MAALUM ZA MWENGE WA 

UHURU KITAIFA LUTENI JOSEPHINE PAUL MWAMBASHI TAREHE 30/08/2021 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Sekta za Uchumi, Mawasiliano, afya na Elimu zimeendelea kuimarika kutokana na matumizi ya 

TEHAMA katika Wilaya yetu. Mapato yote ya Serikali kuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

yanakusanywa kwa kutumia mifumo na Vifaa vya TEHAMA, Jumla ya POS 169 zinatumika 

kukusanya mapato katika Wilaya yetu. Shule zote 150 zilizopo katika wilaya yetu zinatumia 

mifumo ya TEHAMA katika kuchukua mahudhurio (SIS), kuhamisha wanafunzi (PREM/PREMS), 

kusimamia takwimu za shule (BEMIS) na matumizi ya fedha (FFARS). Pia kati ya vituo vya kutolea 

huduma za Afya 42, vituo 13 vinatumia mfumo wa GOTHOMIS katika kukusanya mapato, 

kuhifadhi takwimu na kusimamia dawa na vifaa tiba.  

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Wanafunzi wote wa shule za Msingi na Chuo cha Elimu Kitangali wanapata elimu ya awali juu ya 

mifumo na matumizi ya TEHAMA. Wananchi wa Newala wanaendelea kupata Elimu juu ya Sheria 

na Kanuni za TEHAMA kwa kupitia watoa huduma za kifedha, watoa huduma za simu, redio 

Newala, tovuti za Halmashauri, mitandao ya kijamii, mihadhara na vyombo vya ulinzi na usalama.  

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Ili kuimarisha Ulinzi na Usalama hasa katika maeneo ya mpaka na msumbiji, Wilaya inaendelea 

kushirikiana na wizara ya mawasiliano, TCRA  na kampuni za mitandao ya simu ili kuhakikisha 

huduma za uwakika za mawasiliano ya simu na radio.Tahadhari dhidi ya utapeli wa kimtandao 

inaendelea kutolewa na polisi, taasisi za kibenki na makampuni ya simu. Wakulima wa Korosho 

wananufaika na matumizi ya TEHAMA katika kutafuta masoko na malipo yao kufanyika kwa 

haraka na uhakika kwa kutumia taasisi za kifedha/benki. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Wananchi wa Newala wamechangamkia fursa za TEHAMA kwa kushiriki katika maduka 

mtandao,kutuma na kupokea fedha kutumia simu zao. Uwepo wa maduka ya simu, mawakala wa 

CRDB,NMB, Mpesa, TiGOpesa, Halopesa, Airtelmoney, mafundi wa kompyuta na simu, huduma za 

intaneti na maduka ya picha mnato katika Wilaya yetu ni mwitikio chanya wa wananchi katika 

kutumia fursa na kuweza kujiajiri. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

 

Kwa heshima na taadhima tunakuomba utembelee na kukagua Banda letu. 

 

ASANTE, KARIBU NEWALA. 

 

 

 

Mwenge wa Uhuru Oyee!!! 
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MATUMIZI YA TEHAMA 

MKUSANYA MAPATO STENDI YA MABASI 
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WANAFUNZI WA CHUO CHA UALIMU KITANGALI 

WAKIPATIWA MAFUNZO YA TEHAMA. 
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YA SHERIA ZA MITANDAO 

 31



 

 

TAARIFA FUPI YA SHUGHULI ZA MAPAMBANO DHIDI YA MAAMBUKIZI YA 

VVU/UKIMWI KWA KIONGOZI KWA MBIO MALAALUM ZA MWENGE WA UHURU 

KITAIFA LUTENI JOSEPHINE PAUL MWAMBASHI TAREHE 30/08/2021 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Ujumbe huu umebeba kaulimbiu “MSHIKAMANO WA KITAIFA TUWAJIBIKE KWA PAMOJA” 

” Mwenge wa uhuru kwa mwaka 2021, unatukumbusha kuwa afya zetu ndio mtaji wetu, hivyo 

tuchukue hatua ya kupima VVU/UKIMWI mara kwa mara ili kujua hali zetu kisha tuchukue hatua 

stahiki za kupambana na VVU/UKIMWI. Hali ya Maambukizi ya VVU/UKIMWI kwa halimashauri ya 

Mji Newala  imepungua kutoka  2% mwaka 2019 hadi 1.78% mwaka 2021. Halmashauri kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali kama vile USAID Boresha Afya, NEW-NGONET, MKAPA 

FOUNDATION, NACOPHA, Viongozi wa kisiasa na Viongozi wa dini, inaendelea kutoa 

elimu kwa jamii kuhusiana na njia za  kujikinga na maambukzi ya VVU/UKIMWI  kwa wenza, 

vijana, na watoto chini ya miaka 15 kupitia radio Newala, Vikao vya afya ya Msingi na vikao vya 

kisheria ngazi ya Vijiji,  Pia inaendelea kusambaza kondomu  katika maeneo mbalimbali 

sambamba na kutoa elimu ya matumizi sahihi ya kondomu. Aidha halmashauri  inaendelea 

kuwahudumia watu wanaoishi na VVU/UKIMWI kwa kuwapatia matibua ya ARVs kulingana na 

miongzo na hili linaenda sambamba na kutoa elimu juu ya kuendelea kujikinga ili wasipate 

maambukizi mapya.  

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

 Halmashauri inaendelea kufanya usimamizi elekezi kwenye vituo vinavyotoa huduma za CTC, 

HTS, STI, TB/HIV na CBHS.  Kwa mwaka 2020/ 2021, Jumla ya watu 7726 kati yao wanaume 

ni 3137 na wanawake ni 4589 wamepima afya zao (VVU/UKIMWI) kupitia huduma za HTS, kati 

yao 138 waligundulika kuwa na maambukizi ya VVU/UKIMWI ambapo wanaume walikuwa ni 56 

na wanawake ni 82. Halmashauri ina vituo 12 vinavyotoa matibabu ya dawa za kupunguza 

makali ya VVU/UKIMWI (ARVs) ambapo jumla ya  wateja 2883 kati yao wanawake ni 2091 na 

wanaume 792 wamesajiliwa kwenye huduma, na  jumla ya akinamama 42 wajawazito na 

wanaonyonyesha  wanaishi na VVU/UKIMWI wamesajiliwa kwenye  huduma za PMTCT. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

 Halmashuri inaendelea  kutoa huduma za wagonjwa majumbani (CBHS), ambapo WAVIU 2001 

wanaendelea kutembelewa na kuhudumiwa kupitia mfumo wa huu . 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Kwa heshima na taadhima tunakuomba utembelee na kukagua Banda letu. 

 

ASANTE, KARIBU NEWALA. 

 

 

Mwenge oyeeeeeeeeeee! 
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TAARIFA FUPI YA SHUGHULI ZA MAPAMBANO DHIDI YA UGONJWA WA MALARIA 

KWA MBIO MAALUM ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA LUTENI JOSEPHINE PAUL 

MWAMBASHI TAREHE 30/08/2021 

Ujumbe huu umebeba kauli mbiu ‘’Ziro malaria Inaanza na Mimi- Chukua hatua 

kuitokomeza’’. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Ugonjwa wa malaria una athari kubwa katika maendeleo ya wananchi, athaii hizo ni pamoja na 

mahudhurio hafifu ya wanafunzi mashuleni, upoteaji wa nguvu kazi ya taifa, gharama za 

matibabu na kukatisha maisha na ndoto za mama wajawazito na watoto. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Hali ya maambukizi ya malaria imepungua  kutoka 37.3% 2019 hadi 35% 2020, kupungua 

kwa kiwango cha malaria kimetokana na wilaya kutekeleza afua za kinga na tiba ya malaria kama 

kudhibiti mbu waenezao malaria  kwa kuhamasisha wananchi kutumia vyandarua vyenye dawa, 

kusafisha mazingira, kufanya  uchunguzi  wa vimelea vya malaria kwa kutumia kipimo cha mRDT  

na hadubini, matumizi ya dawa mseto kwa wagonjwa waliobainika kuwa na vimelea vya malaria, 

kinga ya SP kwa wajawazito, kugawa vyandarua vyenye dawa kwa wajawazito, watoto chini ya 

mwaka mmoja na wanafunzi na kuua viluilui vya mbu kwa kufanya upuliziaji wa viuadudu kwenye 

mazalia ya mbu. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Kwa mwaka 2019/2020, Jumla ya vyandarua 37,577 viligawiwa kwa wanafunzi kama njia ya 

kupeleka katika jamii, asilimia 99.7%  ya Wajawazito na asilimia 99.% ya watoto waligawiwa 

vyandarua kliniki. Wajawazito waliohudhuria kliniki walikuwa 20,680 na walipata kinga ya SP 

dozi ya 3 sawa na asilimia 92.1%. Pia mazalia ya mbu 84 yalitambuliwa katika kata 5 na yote 

yalipuliziwa viuadudu. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Wananchi wa Newala katika mapambano ya malaria wanaendelea kuelimishwa kufanya usafi wa 

mazingira na kuharibu mazalia ya mbu, matumizi sahihi ya vyandarua ikiwemo kulala ndani ya 

vyandarua kila siku, kufua na kushona vyandarua, kuwahi vituo vya kutolea huduma za afya  pale 

wanapohisi dalili za malaria, matumizi sahihi ya dozi 3 za SP, kuwahi kliniki kwa mama 

wajawazito, kutumia dawa mseto na kumaliza dozi.  

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Kwa heshima na taadhima tunakuomba utembelee na kukagua Banda letu. 

Asante sana kwa kunisikiliza 

 
ASANTE KARIBU TENA NEWALA. 
 
 

 
Mwenge wa Uhuru Oyee!!! 
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PICHA ZINAZOONYESHA MAPAMBANO DHIDI YA UGONJWA WA 

MALARIA 
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TAARIFA FUPI YA MADAWA YA KULEVYA KWA KIONGOZI WA MBIO MAALUM ZA 

MWENGE WA UHURU KITAIFA KWA LUTENI JOSEPHINE PAUL MWAMBASHI 

TAREHE 30/08/2021 

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 
 

Dawa za kulevya ni kemikali zitokanazo na mimea na madini ambayo ni malighafi muhimu kwa 

mahitaji mengine ya mwanadamu. Dawa zitumikapo mwilini huathiri ubongo wa mtumiaji na 

kumsababishia mtumiaji kuwa na matendo, hisia, fikira na muonekano tofauti na matarajio ya 

jamii. Dawa hizi huingia mwilini kwa kunywa / kula, kuvuta na kujidunga sindano. Dawa za 

kulevya ziko ambazo zimeruhusiwa kisheria kama tumbaku, na pombe na dawa zisizoruhusiwa 

kisheria ni pamoja na bhangi, mirungi, cocaine, heroin, dawa tiba zenye asili ya kulevya na 

viyeyusi (gundi na petrol). Pia, kuna dawa zinazoruhusiwa kwa matumizi ya Hospitali kama 

Valium, Pethedine, Morphine n.k 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 
 

MADHARA 

Matumizi na biashara ya madawa ya kulevya yana athari kiuchumi, kimazingira, kiusalama, kiafya 

na kijamii. Athari hizo ni pamoja na kupungua kwa nguvukazi; kutupa ovyo sindano/vifaa 

vilivyotumika; matendo ya uharifu, ubakaji na ajali; kuzorota kwa afya hasa vijana ambao 

wanategemewa katika uzalishajimali; kuchangamka sana kusiko kawaida baada ya matumizi ya 

dawa hizo; kuchanganyikiwa kiakili/kuwehuka; Kupoteza kumbukumbu; kupelekea magonjwa ya 

akili, moyo, mapafu, ini, kiharusi, magonjwa ya ngozi na utapiamlo; na mmomonyoko wa maadili;   

 
Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 
 

MAPAMBANO DHIDI YA DAWA YA KULEVYA 
 

Wilaya imefanikiwa kupunguza makosa ya madawa ya kulevya kutokana na misako/doria za mara 

kwa mara pamoja na utoaji elimu kwa jamii kupitia vipindi vya redioni; Kupunguza kwa kesi za 

mashambulio na kuleta utulivu na amani katika jamii; Kupunguza kwa idadi ya mahabusu/ 

wafungwa wanaotokana na kesi za madawa ya kulevya. Hadi sasa, Wilaya kwa kushirikiana na 

vyombo vya ulinzi na usalama imeweza kukamata jumla ya kilo 43 za bhangi, kilo 8 Heroine, 

mashamba 2 ya bangi na kuteketeza. Aidha, watuhumiwa 34 walikamatwa na kufikishwa 

mahakamani ambapo kesi 28 zimepata mafanikio kwa watuhumiwa kufungwa jela na kulipa faini, 

na kesi 3 bado ziko mahakamani. 

 
Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 
 
 

CHANGAMOTO 
Katika kukabiliana na matumizi/biashara ya dawa za kulevya, wilaya imepata changamoto 

zifuatavyo;  

 Uelewa mdogo kwa jamii kuhusu madhara yatokanayo na madawa ya kulevya. 
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 Uchache wa rasilimali watu (Askari) katika kukabiliana na matumizi ya madawa ya kulevya 

kulingana na ukubwa wa eneo tulilopo. 

 Uhaba wa rasilimali vifaa. 

 Wahalifu wengi kubadilisha mara kwa mara mbinu za usafirishaji wa madawa ya kulevya 

 
Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 
 
 

Muono mbele  

Jeshi la polisi limejipanga kuendelea na mapambano ya madawa ya kulevya kwa kutoa elimu kwa 

jamii kuhusu madhara yatokanayo na madawa ya kulevya, kufanya misako/ doria ili 

kupunguza/kumaliza kabisa uuzaji na matumizi ya madawa ya kulevya. Aidha, wilaya inawaasa 

wananchi wote kutojihusisha na matumizi/biashara ya dawa za kulevya. 

 

Nawasilisha tafadhali. 

 
ASANTE, KARIBU NEWALA. 
 
 
 

Mwenge wa Uhuru Oyee!!! 
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TAARIFA FUPI YA BANDA LA TAKUKURU (W) NEWALA KWA KIONGOZI KWA MBIO 

MAALUM ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA LUTENI JOSEPHINE PAUL MWAMBASHI 

TAREHE 30/08/2021 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

TAKUKURU (W) Newala inaendelea kutekeleza Majukumu yake ipasavyo kwa kuzingatia Sheria ya 

Kuzuia na Kupambana na Rushwa Na. 11/2007 kama ifuatavyo:- 

 Kupitia na kuchambua sheria , mifumo ya utendaji, mifumo ya utoaji huduma kwa lengo la 

kubaini kama kuna mianya au viashiria vya uwepo wa rushwa. 

 Kutoa ushauri wa namna ya kuzuia na kupambana na rushwa ndani ya sekta ya umma na 

binafsi. 

 Kuelimisha umma kuhusu dhana ya rushwa na madhara yake. 

 Kuhamasisha wananchi ili watambue ubaya wa rushwa na hatimaye wajiunge katika vita 

dhidi ya rushwa. 

 Kufuatilia thamani ya fedha zinazotolewa na serikali kwa ajili ya maendeleo ya nchi. 

 Kujenga ushirikiano na taasisi mbalimbali kwa lengo la kuhakikisha vita dhidi ya rushwa 

inafanikiwa. 

 Kupokea na kuchambua malalamiko yanayohusu vitendo vya rushwa na makosa 

yaliyoainishwa kwenye sheria ya kuzuia na kupambana na rushwa. 

 Kuchunguza tuhuma zilizopokelewa kwa lengo la kupata ushahidi wa kuthibitisha au 

kutothibitisha tuhuma zilizopokelewa. 

 Kuwashitaki mahakamani watuhumiwa kwa mujibu wa sheria. 

 Na kwa kibali cha mahakama kutaifisha mali zilizopatikana kwa njia za rushwa. 

 

 

 Pichani (kushoto)  Afisa wa TAKUKURU Wilaya Newala Bi FIDES DIDAS akielimisha 

wanafunzi wa shule ya sekondari KIUTA juu madhara ya rushwa na hatua za kuchukua ili 

kuitokomeza (kulia )ni wanafunzi hao wakifuatilia elimu hiyo. 
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Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

TAKUKURU Newala kwa kushirikiana na wadau inaendelea kupambana na vitendo vya rushwa 

ambapo kwa kipindi cha Agosti 2019 hadi Agosti 2021, tumeichunguza na kukamilisha majalada 

tisa (09). Uchunguzi ulihusu manunuzi ya umma, ukusanyaji wa maduhuli ya serikali, afya, elimu 

na vyama vya ushirika. Idadi ya kesi zilizofunguliwa ni moja (01) na fedha zilizookolewa ni shilingi 

milioni mia mbili themanini na nane laki tano tisini na tatu na mia tatu sabini na tisa 

(288,593,379/=). Aidha TAKUKURU imefanya ufuatiliaji wa matumizi ya fedha za serikali katika 

miradi ya maendeleo ishirini na tano (25) yenye thamani ya shilingi bilioni tatu milioni mia nne 

kumi na tano na elfu saba mia nne kumi na mbili (3,415,007,412/=) kutoka katika sekta za afya, 

maji,  elimu na ujenzi wa miundombinu.  

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Katika miradi yote iliyofuatiliwa haina upungufu mkubwa, ambapo wahusika wameelimishwa na 

kushauriwa namna ya kuboresha utekelezaji wa miradi hiyo ili iwiane na thamani ya fedha (value 

for money).Aidha, kwa kipindi tajwa, tumetoa elimu kwa Umma kuhusu sababu za rushwa na 

umuhimu wa kuzingatia maadili kupitia vikao na mikutano ya Watumishi wa Umma, Vyama vya 

Ushirika, Kamati za usimamizi wa Miradi ya Ujenzi ngazi ya vijiji na Kata na wananchi wote kupitia 

mikutano; ambapo katika kipindi cha Agosti 2019 hadi Agosti 2021 tumeendesha semina sabini na 

moja (71) na kufanya mikutano hamsini na nne (54),   TAKUKURU imeendelea kuimarisha na 

kuelimisha Vilabu  vya Wapinga Rushwa mia arobaini na saba (147) vilivyopo katika shule za  

msingi mia moja kumi na sita (116), sekondari ishirini na nane (28) na vyuo vitatu (3).  

Aidha, tumefanya maonesho manne (4) na kwa kutumia redio Newala ambapo jumla ya vipindi 

kumi (10) vya mapambano dhidi ya rushwa vimerushwa  katika kipindi tajwa. 

 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Kwenye ujumbe wa kudumu wa Mapambano Dhidi ya Rushwa wa mbio za Mwenge wa Uhuru 

mwaka 2021 unasema “Kupambana na Rushwa na Jukumu ni Langu”  TAKUKURU Wilaya 

ya Newala inaendelea na jukumu la kuishirikisha jamii, makundi mbalimbali na wadau wote kwa 

ujumla katika mapambano dhidi ya rushwa. Pia, Kuelimisha Wananchi wayajue madhara 

yatokanayo na Rushwa na kusihi watu wote kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa  sheria, 

Kanuni, taratibu na miongozo ili kuiletea Jamii ya Watanzania Maendeleo kuelekea uchumi wa 

kati.  
 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru 

Kwa heshima na taadhima tunakuomba utembelee na kukagua Banda letu. 
 

Asante sana kwa kunisikiliza. 

 

Mwenge       Oyeeeeeee! 

 

FIDES DIDASI 

TAKUKURU WILAYA NEWALA 
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TAARIFA NA TAKWIMU MUHIMU KUHUSU WATU WENYE ULEMAVU WILAYA YA  

NEWALA KWA KIONGOZI KWA MBIO MAALUM ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA 

LUTENI JOSEPHINE PAUL MWAMBASHI TAREHE 30/08/2021 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa 

Wilaya ya Newala inaendelea kufanya utambuzi na kuthamini kundi maalumu la watu wenye 

ulemavu kwa mujibu wa sheria Na. 9 ya mwaka 2010 na sera ya Taifa ya watu wenye ulemavu ya 

mwaka 2004 ibara ya 1.2. Wilaya inaendelea na kufanya utambuzi ambapo Hadi 30 August 2021 

Wilaya imetambua jumla ya watu wenye ulemavu 1,894 kutoka kwenye kata 34 kati ya kata 38, 

vijiji 123 kati ya vijiji 155 na mitaa 11 (kati yao watu wazima ni 1,591 na watoto 303). Wilaya 

imebaini watu wenye walemavu wa viungo ni 797, wasioona 415, Viziwi 72, Watu wenye 

ulemavu wa ngozi 143, Bubu 47, Akili/Usonji 420 kama inavyoonesha katika jedwali lifuatalo. 

WILAYA VIUNGO MACHO NGOZI AKILI/USONJI VIZIWI BUBU JUMLA KUU 

  ME KE JML ME KE JML ME KE JML ME KE JML ME KE JML ME KE JML ME KE JML 
KUU 

MJI 163 148 311 72 80 152 18 21 39 135 118 253 11 9 20 13 7 20 412 383 795 

WILAYA 262 224 486 121 142 263 59 45 104 94 73 167 16 36 52 14 13 27 556 533 1099 

JUMLA 425 372 797 193 222 415 77 66 143 229 191 420 27 45 72 27 20 47 978 916 1894 

NB Kiambatisho…..kinaonesha Mchanganuo wa waliotambuliwa kwa watoto chini ya miaka 18 na watu wazima kwa kila kijiji/mtaa  

kijinsia. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa; 

Wilaya inaendelea kutekeleza Afua stahiki kwa watu wenye ulemavu, kwa kipindi cha 2020/21 

Wilaya imeweza kuunda kamati za watu wenye ulemavu 205 kati ya hizo 155 ziko ngazi ya vijiji, 

11 ngazi ya mtaa 38 ngazi ya kata na 1 ngazi ya Wilaya, imetoa msamaha wa matibabu kwa 

watu wenye ulemavu 179, imewapatia mafuta maalum chupa 65 watu wenye ulemavu wa ngozi, 

imetoa vifaa saidizi baiskeli mwendo 45 kwa watoto na watu wazima wenye ulemavu.  
 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa; 

Wilaya inaendelea kutenga fedha za Vifaa vya Ujifunzaji na ufundishaji kwa watoto wanaosoma 

elimu jumuishi katika shule za msingi na sekondari. Kwa sasa idadi ya watoto wanaosoma elimu 

jumuishi imeongezeka kutoka 52 mwaka 2020 hadi 163 mwaka 2021 ongezeko hili limetokana na 

utambuzi uliofanyika na utoaji wa vifaa saidizi. 
 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa; 

Wilaya inaendelea kuwa wezesha watu wenye ulemavu kiuchumi kupitia vikundi vya wajasiriamali. 

Ambapo kwa kipindi cha miaka 2 ( 2019/20 - 2020/21, Wilaya imetoa mikopo wenye thamani ya 

Tsh; 29,900,000/=kwa  vikundi 15 vyenye wanachama 124. Wilaya inaendelea kutenga 2% ya 

mapato halisi ya Halmashauri ambapo kwa mwaka 2021/22 Wilaya itenga Tsh. 46,833,240/= 

kwa ajili ya kuwezesha vikundi vya watu wenye ulemavu. 

Ndugu kiongozi wa mbio maalum za mwenge wa uhuru Kitaifa; 

Inaendelea kuwezesha watu wenye ulemavu kuhudhuria maadhimisho, makongamano na warsha 

mbalimbali zinazo walenga. Tunaipongeza serikali ya awamu ya sita kwa kuendelea kutekeleza 

afua za watu wenye ulemavu. 

 
ASANTE KARIBU TENA NEWALA. 
 
 

Mwenge wa Uhuru Oyee!!! 
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MHE. GEORGE H. MKUCHIKA MBUNGE WA JIMBO LA NEWALA MJI AKIKABIDHI BAISKLEI ZA WALEMAVU 

WANAFUNZI WAKIKABIDHIWA BAISKELI ZA WALEMAVU 

PICHA YA WATU WENYE ULEMAVU WAKIWA WANA WEZESHWA VIFAA 
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RISALA YA UTII YA WANANCHI WA NEWALA KWA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO 

WA TANZANIA MHESHIMIWA SAMIA SULUHU HASSAN WAKATI WA MBIO MAALUM ZA 

MWENGE WA UHURU TAREHE 30, AGOSTI, 2021 

1.0 UTANGULIZI  

Mheshimiwa Rais, 

Sisi Wananchi wa Newala tupatao 205,492 kwa shangwe, heshima na taadhima leo, tumeupokea 

na kuukimbiza Mwenge wa Uhuru wa Mwaka 2021. Wilaya yetu ina Tarafa 6, Kata 38, mitaa 11, 

Vijiji 155. Wilaya imekimbiza Mwenge wa Uhuru katika tarafa 2, kata 10 na vijiji 23 kwa umbali 

wa kilomita 81 hadi eneo la makabidhiano  
 

Mheshimiwa Rais, 

Wananchi wa Newala tunatambua kuwa, Mwenge wa Uhuru ni ishara ya kuleta Maendeleo, 

Uzalendo, Umoja, Mshikamano na kudumisha Amani miongoni mwa Watanzania katika 

kusukuma shughuli za maendeleo ya Kijamii, Kisiasa na Kiuchumi. Sisi wananchi wa Newala kwa 

heshima kubwa, tunawakaribisha wakimbiza Mwenge wa Uhuru na kuwapa pole kwa safari ndefu.   
 

Mheshimiwa Rais, 

Mwenge wa Uhuru mwaka 2021, umekimbizwa ukiwa na ujumbe muhimu uliojikita katika 

kutuhamasisha sisi wananchi wa Newala kutumia TEHAMA chini ya kauli mbiu isemayo “TEHAMA 

ni msingi wa Taifa endelevu; itumie kwa usahihi na uwajibikaji”. Pamoja na kauli mbiu 

hii, mbio za Mwenge wa uhuru, umeendelea kutuhamasisha kuhusu Umuhimu na uzingatiaji 

wa Lishe bora, Mapambano dhidi ya Rushwa, VVU/UKIMWI, Matumizi ya Dawa za 

kulevya na Malaria. 
 

Mheshimiwa Rais, 

Hali ya ulinzi na usalama ni shwari wananchi wanaendelea na utekelezaji wa majukumu yao ya 

kijamii na kiuchumi. 
  

2.0 UTEKELEZAJI WA UJUMBE WA MBIO MAALUM ZA MWENGE WA UHURU MWAKA 

2021 

Mheshimiwa Rais 

Wananchi wa Newala kwa heshima na taadhima tunaomba kuwasilisha kwako muhtasari wa 

utekelezaji wa ujumbe wa Mwenge wa Uhuru wa mwaka 2021 kama ifuatavyo:  

 

2.1 TEHAMA NI MSINGI WA TAIFA ENDELEVU; ITUMIE KWA USAHIHI NA 

UWAJIBIKAJI. 

Mheshimiwa Rais, 

Wilaya inaendelea kutoa elimu kwa Wananchi juu ya sheria, kanuni, Faida na Madhara ya 

matumizi ya TEHAMA katika utoaji huduma za kiuchumi, kijamii, Kisiasa, Mila na desturi kupitia 

Redio Newala, mihadhara, na mikutano. Aidha, Wilaya inatumia mfumo TEHAMA katika 

ukusanyaji wa Maduhuli ya Serikali kupitia (Posta, TRA, Halmashauri, Maji, Ardhi, Nishati, Polisi) 

na kusajili watumiaji wa huduma mbalimbali kama wakulima, usajili wa wanafunzi katika ngazi 

mbalimbali za elimu, vitambulisho vya Taifa (NIDA), RITA na utoaji wa huduma za Afya 

(GoTHomis). 
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Mheshimiwa Rais, 

Wananchi wanaendelea kutumia Fursa ya TEHAMA katika shughuli za kiubunifu, Masoko, Mitaji na 

Ajira ambapo hadi sasa Wilaya ina mawakala 125 wa huduma za kifedha kwa njia ya mitandao ya 

simu na benki (M-Pesa, Tigo pesa, Halopesa, Airtelmoney, NMB, CRDB), ina maduka ya vifaa vya 

kidigitali, mafundi simu, huduma za intaneti café na huduma za stationery pamoja na picha. 

 

2.2. MAPAMBANO DHIDI YA RUSHWA. 

Ujumbe huu umebeba kauli mbiu “Kupambana na Rushwa ni Jukumu langu”  

 

Mheshimiwa Rais, 

Wilaya inaendelea kupambana na vitendo vya rushwa ambapo kwa kipindi cha 2019/20 hadi Juni 

2021, Wilaya imechunguza na kukamilisha majalada 9. Uchunguzi ulihusu manunuzi ya umma, 

ukusanyaji wa maduhuli ya serikali na vyama vya ushirika. Idadi ya kesi zilizofunguliwa ni 1 na 

fedha zilizookolewa ni Tsh. 288,593,379/=. Aidha Wilaya imefanya ufuatiliaji wa matumizi ya 

fedha kwa miradi ya maendeleo 25 yenye thamani ya Tsh. 3,415,007,412/=, miradi yote 

iliyofuatiliwa haina upungufu mkubwa, ambapo wahusika wameelimishwa na kushauriwa namna 

ya kuboresha utekelezaji wa miradi hiyo ili iwiane na thamani ya fedha (value for money). 
 

Mheshimiwa Rais, 

Wilaya inaendelea kutoa elimu kwa Umma kuhusu sababu za rushwa na umuhimu wa kuzingatia 

maadili kupitia vikao vya Watumishi wa Umma, Vyama vya Ushirika, Kamati za usimamizi wa 

Miradi ya Ujenzi ngazi ya vijiji, kata na wananchi wote. Ambapo kwa kipindi cha 2019/20 hadi Juni 

2021 Wilaya imeendesha vipindi 10 vya redio, semina 71, mikutano 54, kuimarisha na kufuatilia 

Vilabu 147 vya Wapinga Rushwa kati ya hivyo 116 viko shule za msingi, 28 sekondari na 3 vyuo 

na kufanya maonesho 4 kuhusu mapambano dhidi ya Rushwa.  
 

Mheshimiwa Rais, 

Ushiriki wa wananchi katika mapambano dhidi ya rushwa ni mkubwa ambapo wananchi 

wanaendelea kukumbushwa, wajibu wao katika usimamizi na utekelezaji wa miradi, kujitolea, 

kutojihusisha na vitendo vya Rushwa na kuwa tayari kutoa taarifa pale wanapobaini uhalifu 

kwenye ofisi husika au kwa kutumia namba 113.  
 

2.3 Elimu sahihi juu ya Dawa za Kulevya Huboresha Huduma kwa Waraibu: Chukua 

hatua. 

Mheshimiwa Rais, 

Katika kupambana na dawa za kulevya, wilaya kwa kushirikiana na vyombo vya ulinzi na usalama 

imeweza kukamata jumla ya kilo 43 za bangi, kilo 8 Heroine, mashamba 2 ya bangi na 

kuteketeza, aidha watuhumiwa 37 walikamatwa. kati ya waliokamatwa watuhumiwa 34 

walifikishwa mahakamani ambapo kesi 28 zimepata mafanikio kwa watuhumiwa kufungwa jela na 

kulipa faini, kesi 3 bado ziko mahakamani.  
 

Mheshimiwa Rais, 

Watumiaji wengi wa dawa za kulevya ni vijana ambao ni nguvu kazi ya Taifa. Wilaya, kwa 

kushirikiana na wadau, inaendelea kuwaelimisha vijana na wazazi  kuhusu wajibu wao katika 
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kupambana na dawa za kulevya; Jamii ina elimishwa kutojihusisha katika biashara, matumizi na 

kilimo cha madawa ya kulevya, kujiepusha na vitendo vya unyanyapaa dhidi ya waathirika, 

Kuwasaidia na kuwapa huduma za kimatibabu, lishe na kuwajengea nguvu za kiuchumi vijana 

wetu. Wilaya kwa kushirikiana na wadau inaendelea kuelimisha wananchi kujenga jamii yenye 

maadili kwa kuwasikiliza, kuwajali na kuwalea vijana. Aidha, Wilaya inasisitiza jamii kutoa taarifa 

kwa wakati za watu wanaojihusisha na dawa za kulevya kwenye vyombo vya ulinzi na usalama. 
 

2.4 UMUHIMU NA UZINGATIAJI WA LISHE KWA AFYA; 

Chini ya Kauli mbiu isemayo ’’Tujenge jamii yenye Afya Imara kwa kuzingatia Lishe 

bora’’. 

Mheshimiwa Rais 

Lishe bora ni msingi wa ukuaji wa mwili na akili ya mtoto na kinga dhidi ya maradhi. Wilaya ina 

watoto chini ya miaka mitano 30,703 kati yao watoto wenye udumavu 9,211, wenye ukondefu 

ni 491 na watoto wenye uzito pungufu 3,070. Wilaya ina wataalam wa lishe 2, kamati za lishe 2 

na watoa huduma za afya ngazi ya jamii (WAJA) 332 Wilaya imetenga jumla ya Tsh. 

33,843,104/= kwa ajili ya kutekeleza afua za lishe katika bajeti ya 2021/2022. 
 

Mheshimiwa Rais; 

Kwa 2020/21 Wilaya imetekeleza afua za lishe kama ifuatavyo; vituo vilivyofanyiwa usimamizi 

shirikishi 45, wajawazito 9,328 walipewa vidonge vya FeFO kati ya 9659; Watoto chini ya miaka 

5 waliopata matibabu ya utapiamlo mkali 166 na waliopewa matone ya vitamin A ni 30,396 sawa 

na 99%, Vikao vya kamati ya Lishe vilivyofanyika 4 na 96% ya wazazi/walezi wenye watoto wa 

miezi 0-23 walipewa elimu ya ulaji. 
 

Mheshimiwa Rais 

Wilaya inaendelea kuelimisha wananchi juu umuhimu wa kula milo kamili na kutumia maji safi na 

salama. Wilaya inaendelea kutoa elimu ya ulishaji sahihi wa watoto chini ya miaka 5, ulaji 

unaofaa, kufanya mazoezi, kutumia vyakula vilivyorutubishwa kama chumvi, matumizi sahihi ya 

vidonge vya kuongeza damu kwa wajawazito na matone ya Vitamin A kwa watoto chini ya miaka 

5. Kuhamasisha jamii kulima vyakula na ulaji wa mazao yenye viini lishe kama viazi lishe, mahindi 

lishe, maharage nk 
 

2.5 MAPAMBANO DHIDI YA MALARIA. 

Ujumbe huu unabeba kauli mbiu “Ziro malaria Inaanza na Mimi- Chukua hatua 

kuitokomeza”. 
 

Mheshimiwa Rais,  

Ugonjwa wa Malaria una athari kubwa katika maendeleo ya wananchi,athari hizo ni pamoja na 

mahudhurio hafifu ya wanafunzi shuleni, upoteaji wa nguvukazi ya taifa,gharama za matibabu na 

kukatisha maisha na ndoto za wananchi hasa mama wajawazito na watoto. 
 

Mheshimiwa Rais 

Hali ya maambukizi ya malaria imepungua kutoka 37.3% 2019 hadi 35% 2020, kupungua kwa 

kiwango cha malaria kumetokana na Wilaya kutekeleza afua za kinga na tiba ya malaria kama 
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kudhibiti Mbu waenezao Malaria kwa kuhamasisha wananchi kutumia vyandarua vyenye dawa, 

kusafisha mazingira na kuuwa viluilui vya mbu; Kufanya uchunguzi na matibabu ya malaria kwa 

kutumia kipimo cha mRDT au hadubini, matumizi ya dawa mseto kwa wagonjwa waliobainika 

kuwa na vimelea vya malaria, kuwapa watoto na wajawazito vyandarua vyenye dawa na vidonge 

wakati wa ujawazito. Aidha, Wilaya inaendelea kutekeleza afua za malaria na kuwasisitiza 

wananchi kuwahi vituo vya kutolea huduma za afya pale wanapojihisi dalili ya malaria, matumizi 

sahihi ya dozi 3 za SP, kuwahi kliniki kwa mama wajwazito na kutumia dawa mseto. 

 

2.6 MAPAMBANO DHIDI YA UKIMWI: 

Ujumbe huu umebeba kaulimbiu “Mshikamano wa Kitaifa tuwajibike kwa pamoja”.  

Mheshimiwa Rais,  

Afya zetu ndio mtaji wetu, hivyo tuchukue hatua ya kupima VVU mara kwa mara ili kujua hali zetu 

na kuchukua hatua stahiki za kupambana na maambukizi ya VVU na UKIMWI. Wilaya kwa 

kushirikiana  na wadau (USAID Boresha Afya, NEWNGONET, SHIDEFA, Viongozi wa 

kisiasa na Viongozi wa dini) inaendelea kutekeleza mkakati wa 4 wa kudhibiti UKIMWI kwa 

lengo la kupunguza maambukizi mapya ya VVU na vifo vinavyohusiana na UKIMWI. Wilaya 

inaendelea kupima, kutoa huduma za ARV kutokomeza unyanyapaa na ubaguzi kwa watu 

wanaoishi na VVU. Hali ya maambukizi mapya ya VVU/UKIMWI imepungua kutoka 2.5% mwaka 

2019 hadi 1.14% Agosti 2021.  

Mheshimiwa Rais 

Mwaka 2020/21 jumla ya watu 30,169 waliojitokeza kupima kwa hiari, kati yao wanaume 

11,887 na wanawake 18,282. Waliobanika kuwa na maambukizi mapya ya VVU ni 345 kati yao 

wanaume ni 116 na wanawake 229. Wilaya ina endelea kutoa  huduma za matibabu ya dawa za 

kufubaza makali ya VVU/UKIMWI (ARVs) kupitia vituo 22 kwa wateja 4,420 kati yao wanaume 

1,267 na wanawake 3,153. Aidha, Huduma za PMTCT kwa akina mama wajawazito na 

wanaonyonyesha 105 wanaoishi na VVU/UKIMWI na  huduma za wagojwa majumbani (CBHS) 

kwa WAVIU 3001 zinaendelea kutolewa. Wilaya inaendelea na kuwahamasisha wananchi kubadili 

tabia, kuimarisha huduma za kitabibu na kuhamasisha matumizi sahihi ya kondom.  

 

3.0 MAFANIKIO YA KISEKTA KUANZIA MWAKA 2020 HADI KUFIKIA SASA 2021 

3.1 Mafanikio ya sekta ya elimu kuanzia mwaka 2020 hadi 2021 

 

Mheshimiwa Rais, 

Wilaya ina shule za msingi 120 kati yake 1 ni ya sekta binafsi, zenye jumla ya wanafunzi 42,830 

(Wavulana 21,191 na Wasichana 21,639), shule za sekondari 26 zenye jumla ya wanafunzi 

12,112 (wasichana 6,716 na wavulana 5,396) na vyuo 3. Idadi ya walimu imeongezeka kutoka 

686 mwaka 2020 hadi 733 mwaka 2021 kwa shule za msingi na kutoka 523 hadi 433 kwa 

sekondari. Uandikishaji wa wanafunzi unaendelea kuongezeka kutoka 5,272 mwaka 2020 hadi 

5,334 mwaka 2021 kwa darasa la awali, 6,024 mwaka 2020 hadi 6,140 mwaka 2021 kwa 

darasa la I na 5411 mwaka 2020 hadi 5764 mwaka 2021 kwa kidato cha I. Ufaulu wa wanafunzi 
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wa kidato cha IV umeongezeka kutoka 89% mwaka 2019 hadi 90.5% mwaka 2020 na ufaulu 

wa wanafunzi wa kidato cha VI kwa miaka yote umeendelea kuwa 100%. Mafanikio mengine ya 

elimu ni katika ujenzi wa miudombinu na samani; 

 

WILAYA/SEKTA 
MADARASA 

MADAWATI/VITI 

NA MEZA 
MAABARA 

MATUNDU YA 

VYOO 

NYUMBA ZA 

WALIMU 
MABWENI 

2020 2021 2020 2021 2020 2021 2020 2021 2020 2021 2020 2021 

ELIMU MSINGI 824 853 14,713 15,247 - - 1,197 1,240 276 279 - - 

ELIMU 

SEKONDARI 392 433 15,151 16,920 
46 72 610 621 186 186 17 19 

Jumla 1,216 1,286 29,864 32,167 46 72 1,807 1,861 462 465 17 19 

N.B: 2020 = kutoka mwaka na 2021= hadi mwaka 

Wilaya ina ishukuru Serikali ya awamu ya sita kwa kuendelea kutenga na kuleta fedha kwa ajili ya 

Utoaji wa Elimu bila malipo, ujenzi wa miundombinu ya elimu, vitabu, vifaa vya maabara 

upandishaji madaraja walimu 529 na magari 2 kwa ajili ya usimamizi na ufuatiliaji. 

 

3.2 MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA AFYA 

Mheshimiwa Rais, 

Wilaya ina vituo vya kutolea huduma za afya 45. Kati ya hivyo, ina Hospitali 1 ya Serikali, Vituo 

vya afya 5 (1 cha binafsi), zahanati 39 (37 ni za serikali, 1 ya kikosi cha magereza na 1 ni ya 

binafsi). Wilaya ina watumishi wa sekta ya afya 345. Upatikanaji wa dawa, vifaa tiba na 

vitendanishi katika vituo vya kutolea huduma za afya ni wastani wa 98% kwa kuzingatia dawa 

muhimu (Tracer Medicine). Aidha Wilaya inaendelea na ujenzi, ukamilishaji na kuomba usajili wa 

vituo vya afya 2 na zahanati 12 mpya za vijiji. Wilaya ina ishukuru Serikali ya awamu ya sita kwa 

kutenga na kuleta fedha za ujenzi wa miundombinu, upandishaji madaraja watumishi wa afya 68 

na gari moja la kubebea wa wagonjwa. Wilaya inaendelea na kampeni ya huduma ya chanjo ya 

UVIKO-19 ambapo hadi sasa jumla ya chanjo 2,157 kati ya 3,900 sawa na 81% imetolewa. 

Mheshimiwa Rais, 

Wilaya ina tekeleza Afua stahiki kwa watu wenye ulemavu, kwa kuunda kamati 205 ngazi ya 

kata, vijiji na mitaa, imetoa msamaha wa matibabu 179, mafuta maalum chupa 65 kwa watu 

wenye ulemavu wa ngozi, vifaa saidizi baiskeli mwendo 45. Aidha, imetambua watu wenye 

ulemavu 1,894 kati yao watu wazima ni 1,591 na watoto 303, imetenga fedha za Vifaa vya 

kujifunzia na kufundishia, imeongeza idadi watoto wanaosoma elimu jumuishi, kutoka 52 mwaka 

2020 hadi 163 mwaka 2021, imewezesha mikopo yenye thamani ya Tsh; 29,900,000/=kwa 

vikundi 15 na imetenga sh. 46,833,240/= mwaka 2021/22. 

 

3.3 MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA MAJI 

Mhe. Makamu wa Rais; 

Wilaya ya Newala inahudumiwa na mamlaka ya Majisafi na usafi wa Mazingira – Makonde. 

Mamlaka hii ina skimu 5, Skimu 3 zinafanyakazi na zina uwezo wa  kuzalisha maji wastani wa lita 
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5,700,000 za maji kwa siku wakati mahitaji halisi ya maji ni lita 9,700,000 za maji kwa siku. 

Wastani wa upatikanaji wa huduma ya maji ni 58%. Wilaya ina mfumo wa kuvuna maji ya mvua 

katika ngazi ya kaya, taasisi binafsi na umma 59,185. Hata hivyo mfumo huu huhifadhi maji kwa 

muda wa miezi 4 tu. Aidha, Wilaya inaendelea na ujenzi wa miradi ya maji Chitandi, Miyuyu na 

Mnima, Mchemo, Chiule, Mtongwele, Mnolela na ukarabati wa laini ya umeme kutoka chanzo cha 

maji Mitema.  

 

4.0 KILIMO 

Mheshimiwa Rais, 

Wananchi wa Newala wana Mahitaji ya chakula kwa mwaka tani 56,686.50 za wanga (Wanga na 

nafaka) na tani 10,685.6 za jamii ya mikunde. Kwa mwaka 2020/21 Wilaya imezalisha Tani 

112,685 za wanga na nafaka na tani 12,855 za jamii ya mikunde. Aidha wilaya ina ziada ya tani 

55,999.5 za (wanga na nafaka) na tani 2,169.4 za jamii ya mikunde.  

Mheshimiwa Rais, 

Wilaya ina wakulima wa korosho 25,042 wenye jumla ya mikorosho 3,338,530 kwa kipindi cha 

miaka 2 wakulima wamezalisha korosho tani 21,057,726 mwaka 2019/20, na tani 21,992,353 

kwa mwaka 2020/21 kwa sasa wakulima wanaendelea na upulizaji wa mikorosho na 

wanaishukuru serikali ya awamu ya 6 kwa kupanga na kuwapa pembejeo za mikorosho tani 

2,402 za salfa ya unga, lita 23567 ubwirunga, lita 21,346 za Blaiti na lita 15,416 za wadudu 

bure katika musimu wa 2021/22. Ambapo hadi Agosti 30, 2021 Wakulima tumepokea 57.9% za 

salfa ya unga, 82.6% Ubwiriunga, 66.3% ya Blaiti na 91.5% ya wadudu.  

 

5.0 VIWANDA 

Mheshimiwa Rais, 

Wilaya ina viwanda 4 vya kati, kati ya hivyo 3 vinafanyakazi na 1 hakifanyi kazi ina viwanda 

vidogo vidogo 103 vilivyo ajiri zaidi ya watu 229.  Wilaya imefanikiwa kuongeza Viwanda 2 vya 

kati vilivyojengwa na wazawa. Tunaishukuru serikali ya awamu ya sita kwa kuweka mazingira 

wezeshi ya ujenzi wa viwanda. Lengo la viwanda hivi ni kutengeneza ajira, soko na kuongeza 

thamani ya mazao ya wakulima ya korosho, Alizeti na mahindi.  

 

6.0 BARABARA 

Mheshimiwa Rais, 

Wilaya ina mtandao wa barabara wenye urefu wa 1,447.06 KM, kati ya hizo 86 KM ni za 

TANROAD na 1,361.06 km ni za TARURA. Aidha Wilaya ina 12.12 KM za lami kwa barabara 

zilizo chini ya TARURA. Wilaya ina ishukuru serikali ya awamu ya sita kwa kuendelea kutenga na 

kuleta fedha za ujenzi na ukarabati wa barabara zetu kwa kiwango cha changarawe na Lami. 

Ambapo kwa mwaka 2021/22 Wilaya imetengewa Bilioni 2 Kujenga kilometa 4 za barabara za 

Lami. 
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7.0 MAKUSANYO YA MADUHULI YA SERIKALI NA UWEZESHAJI WA VIJANA, WATU 

WENYE ULEMAVU NA WANAWAKE; 

Mheshimiwa Rais, 

Wilaya imekusanya 49.14% ya makisio ya Tsh 1,682,780,000/= ya TRA, 128.57% ya 

makisio ya  Tsh 70,000,000/= ya kodi ya pango la Ardhi na 83% makisio ya  

Tsh. 4,543,792,000/= ya mapato ya Halmashauri kwa Mwaka wa fedha 2020/2021. Mafanikio 

haya yamechangiwa na matumizi sahihi ya mifumo ya TEHAMA. Aidha Wilaya imetoa mikopo kwa 

vikundi vya wajasiriamali 78 kati yao vikundi vya vijana ni 25 Wanawake 46 na watu wenye 

ulemavu 7 kwa mwaka 2020/21. Wilaya inaendelea kuwezesha vijana, walemavu na wanawake 

kupata mikopo yenye masharti nafuu ambapo kwa mwaka 2021/2022 Wilaya imetenga jumla ya 

Tsh. 234,166,200/- ikiwa ni 10% ya mapato halisi Tsh. 2,341,662,000/- ya bajeti idhinishwa  

 

8.0 MIRADI YA MAENDELEO YA WANANCHI WAKATI WA MBIO MAALUM MWENGE WA 

UHURU MWAKA 2019. 

Mheshimiwa Rais. 

Mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 2019 zilipitia miradi 14 ya sekta za  Elimu, Afya Miundombinu, 

maji, Maendeleo ya Jamii, Utawala bora. Kati ya hiyo miradi 3 iliwekewa mawe ya msingi,  miradi 

9 ilikaguliwa na kuonwa. Miradi yote ilikuwa na thamani ya shilingi 1,981,747,555/=. Kwa sasa 

miradi yote iliyowekewa mawe ya msingi imekamilika na inatumika. 

 

9.0 MIRADI YA MAENDELEO YA WANANCHI WAKATI WA MBIO MAALUM ZA MWENGE 

WA UHURU MWAKA 2021. 

Mheshimiwa Rais. 

Mbio maalum za Mwenge wa Uhuru mwaka 2021 zimepitia miradi 7 ya sekta za  Elimu, Afya 

Miundombinu, maji, Viwanda, Maendeleo ya Jamii na utekelezaji wa ujumbe wa mwenge wa 

Uhuru. Kati ya hiyo 1 umefunguliwa, miradi 3 imezinduliwa, mradi 1 umewekewa jiwe la msingi, 

miradi 2 imeonwa na kukaguliwa miradi ya vijana na ujumbe wa mwenge. Miradi yote ina 

thamani ya Tsh. 1,722,812,765.74 kati ya hizo Tsh. 113,007,000/= ni mchango wa jamii, 

Tsh. 48,000,000/= ni mchango wa Halmashauri, Tsh 1,404,451,502.35 ni mchango wa 

serikali kuu na wahisani shilingi 157,354,263.39/=. 

 

10.0 MICHANGO YA MWENGE WA UHURU MWAKA 2021 

Mheshimiwa Rais, 

Makusanyo ya michango ya Mwenge wa Uhuru ndani ya Wilaya ya Newala ni Jumla ya Tsh 

16,800,00/= kiasi kilichopatikana kutokana na mwitikio mzuri kwa wananchi wenye uzalendo na 

matumaini ili kutekeleza shughuli za Mwenge wa Uhuru. Aidha kiasi cha Tsh 1,576,000/= kati 

fedha zilizochangwa na wananchi zimetumika kutekeleza mradi uliyopitiwa na Mwenge wa Uhuru 

mwaka 2021, na kiasi cha Tsh 15,224,000/= kimetumika katika maandalizi ya mapokezi na 

sherehe za mkesha wa Mwenge wa Uhuru 
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11.0 HITIMISHO 

Mheshimiwa Rais,  

Sisi wananchi wa Wilaya ya Newala tumepokea Mwenge wa Uhuru na tumeukimbiza Km 81 ili  

ulete tumaini Upendo na heshima. Tunakupongeza kwa jitihada unazozifanya katika kusimamia 

matumizi sahihi ya mfumo wa TEHAMA, Lishe bora, kupambana na magonjwa ya kuambukiza 

VVU/UKIMWI na U-Viko (COVID-19), tunaungana nawe katika kuhamasisha wananchi kupitia 

kauli mbiu ya ujumbe wa Mwenge unaosema: “TEHAMA NI MSINGI WA TAIFA ENDELEVU; 

ITUMIKE KWA USAHIHI NA UWAJIBIKAJI”. Pia tunakuahidi kuwa, Tutaulinda Mwenge wa 

Uhuru na kuukabidhi kwa wenzetu Wilaya ya Masasi ukiwa salama. Kwa niaba ya wananchi wa 

Newala tunawaombea wakimbiza Mwenge Kitaifa kheri na mafanikio katika safari yao ndefu hadi 

waufikishe salama Mwenge wa Uhuru siku ya kilele Mkoani Geita.  

Mungu Ibariki Afrika  

Mungu Ibariki Tanzania  

Kazi iendelee 

 

…………………..……… 

Mwangi Rajab. Kundya 

MKUU WA WILAYA 

NEWALA 
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HALMASHAURI YA MJI NEWALA  
MIKOPO YA WANAWAKE, VIJANA NA WALEMAVU 2021 

ORODHA WANKIKUNDI WANAOKABIDHIWA PIKIPIKI KWENYE MWENGE WA UHURU MWAKA 2021  
Na JINA KAMILI AINA YA 

PIKIPIKI 

GHARAMA 

YA PIKIPIKI 

GHARAMA YA USAJILI, 

KUFUNGA NA  BIMA 

JUMLA KUU 

1 JUSTINE MICHAEL MCHANYAMBI                    SINORAY 2,200,000 130,000 2,330,000 

2 SHEPHA STAMILI MOHAMEDI                  SINORAY 2,200,000 130,000 2,330,000 

3 EMANUEL LENATUS NICHOLUS                          SINORAY 2,200,000 130,000 2,330,000 

4 JACKSON EZEKIEL MTANDA                               SINORAY 2,200,000 130,000 2,330,000 

5 LEONARD FULGANCE NAMBUNGA                       SINORAY 2,200,000 130,000 2,330,000 

6 JABIRI SALUM ISMAIL                                       SINORAY 2,200,000 130,000 2,330,000 

7 ASHIRAFU SAIDI LIKWANDA                              SINORAY 2,200,000 130,000 2,330,000 

8 ALLY MUSSA ALLY                                      SINORAY 2,200,000 130,000 2,330,000 

9 SELEMANI FRANCIS VINTAN                              SINORAY 2,200,000 130,000 2,330,000 

10 FARAJI HAKIKA HAMISI                                      SINORAY 2,200,000 130,000 2,330,000 

JUMLA KUU 22,000,000 1,300,000 23,300,000 

 

 

 

Kiambata: A1 – ORODHA WANKIKUNDI WANAOKABIDHIWA PIKIPIKI 
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HALMASHAURI YA WILAYA NEWALA  
MIKOPO YA WANAWAKE, VIJANA NA WALEMAVU 2021 

ORODHA WANKIKUNDI WANAOKABIDHIWA PIKIPIKI KWENYE MWENGE WA UHURU MWAKA 2021  
Na JINA KAMILI AINA YA 

PIKIPIKI 

GHARAMA 

YA 

PIKIPIKI 

GHARAMA YA 

USAJILI,KUFU

NGA NA BIMA 

GHARA ZA 

UENDESHAJI 

JUMLA KUU 

1 HAMISI JUMA DADI SINORAY 2,230,000/= 130,000/= 40,000/= 2,400,000/= 

2 SHAZIRI ARABI MPUNGA SINORAY 2,230,000/= 130,000/= 40,000/= 2,400,000/= 

3 RAMADHANI SAIDI CHIPILA SINORAY 2,230,000/= 130,000/= 40,000/= 2,400,000/= 

4 SHABANI ISMAILI SANANE SINORAY 2,230,000/= 130,000/= 40,000/= 2,400,000/= 

5 MANZI SWALEHE NAMJUPA SINORAY 2,230,000/= 130,000/= 40,000/= 2,400,000/= 

 JUMLA NDOGO  11,150,000/= 650,000/= 200,000/= 12,000,000/= 

 KIKUNDI CHA TUNAWEZA TVS 8,400,000/= 250,000/= 50,000/= 8,700,000/= 

 JUMLA KUU 19,550,000/= 900,000/= 250,000/= 20,700,000/= 

 

 

 

 

 

Kiambata: A2 – ORODHA WANKIKUNDI WANAOKABIDHIWA PIKIPIKI 
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HALMASHAURI YA WILAYA YA NEWALA 

GHARAMA ZA MIRADI YA MWENGE WA UHURU KWA MWAKA 2019  

NA SEKTA MRADI TUKIO IDA

DI 

MCHANGANUO WA GHARAMA TSHS 

WANANCHI HALMASHA

URI 

S/KUU WAHISANI JUMLA 

1 Utawala 

bora 

Klabu ya kupinga 

rushwa  

Kuona na kukagua 

maendeleo ya Klabu ya 
kupinga Rushwa shule 

ya sekondari Mnyambe 

1 - - 500,000 - 500,000 

2 Afya Utoaji wa huduma za 

Afya 

Kuona na kukagua  

utoaji wa  huduma za 

Afya  

1 121,000,000 29,000,000  310,230,054 460,230,054 

3 Elimu Ujenzi wa vyumba  2 vya 

madarasa na bweni 

Mnyambe Sekondari 

Kuweka jiwe la msingi 1 5,350,765 3,645,000 115,000,000 - 123,995,765 

4 Utawala 

bora 

Elimu ya uchaguzi  Kuzindua klabu ya kutoa 

elimu ya uchaguzi kijiji 
cha Mnyambe 

1 - 500,000 3,000,000 - 3,500,000 

5 Maendeleo 

ya Jamii 

Shughuli za wanawake 

na vijana wajasiriamali 

Kuona na kukagua 

shughuli za ujasiliamali 

1 - 32,000,000 - - 32,000,000 

6 Maji Uhifadhi wa chanzo cha 
maji Mitema 

Kuona , kukagua na 
kupanda miti  chanzo 

cha maji, ukarabati wa 
visima virefu sita (06) na 

kushiriki zoezi la 

upandaji wa miti 

1 - 800,000 584,597,736  585,397,736 

7 Ujumbe wa 

mwenge wa 
uhuru 2019 

Kuona na kupata taarifa 

ya Halmashauri katika 
juhudi ya  Mapambano 

dhidi ya dawa za 

kulevya, Rushwa, 
Malaria, UKIMWI na 

Maandalizi ya Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa 

Kuona na kupata taarifa 

ya Halmashauri katika 
juhudi ya  Mapambano 

dhidi ya dawa za 

kulevya, Rushwa, 
Malaria, UKIMWI na 

Maandalizi ya Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa 

1 - 3,000,000 2,000,000 - 5,000,000 

  JUMLA KUU     7 126,350,765 68,945,000 885,097,736 310,230,054 1,390,623,555 

Kiambata: B1 MIRADI YA MWENGE 2019 
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HALMASHAURI YA MJI NEWALA 

GHARAMA ZA MIRADI YA MWENGE WA UHURU KWA MWAKA 2019  

N

A 

SEKTA MRADI TUKIO IDA

DI 

MCHANGANUO WA GHARAMA TSHS 

WANANCHI HALMA S/KUU WAHISANI JUMLA 

1 Utawala bora Klabu ya kupinga 

rushwa  

Kuona na kukagua 

maendeleo ya   Klabu ya 
kupinga Rushwa shule 

ya sekondari 

Mtangalanga 

1 - - - - - 

2 AFYA Ujenzi wa zahanati ya 

Mtaa wa Tupendane 

Kuweka jiwe la msingi 

na kupanda miti. 

1 13,735,000 17,195,000 - 101,162,500 132,092,500 

3 Elimu Ujenzi wa vyumba 2 vya 

madarasa, ofisi, 
matundu 6 ya vyoo 

katika shule ya 
sekondari Newala 

Kufungua vyumba vya 

madarasa  

1 1,800,000  46,600,000 - 48,400,000 

4 Miundombinu Mradi wa matengenezo 

wa barabara ya Elimu 
kiwango cha lami. 

Kuweka jiwe la msingi 

kipande cha km 1 

1 - - 356,432,000 - 356,432,000 

5 Maendeleo ya 

Jamii 

Shughuli za wanawake 

na vijana wajasiriamali 

Kuona na kukagua 

shughuli za ujasiliamali 

1 - 54,000,000 - - 54,000,000 

6 Maji Uhifadhi wa chanzo cha 

maji Mkunya 

Kuona , kukagua na 

kupanda miti  

1 - 200,000   200,000 

7 Ujumbe wa 

mwenge wa 
uhuru 2019 

Kuona na kupata taarifa 

ya Halmashauri katika 
juhudi ya  Mapambano 

dhidi ya dawa za 

kulevya, Rushwa, 
Malaria, UKIMWI na 

Maandalizi ya Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa 

Kuona na kupata taarifa 

ya Halmashauri katika 
juhudi ya  Mapambano 

dhidi ya dawa za 

kulevya, Rushwa, 
Malaria, UKIMWI na 

Maandalizi ya Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa 

1 - - - - - 

  JUMLA KUU     7 15,535,000 71,395,000 403,032,000 101,162,500 591,124,500 

Kiambata: B2  MIRADI YA MWENGE 2019 
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TAARIFA YA UENDELEVU WA MIRADI ILIYOZINDULIWA/KUWEKEWA MAWE YA MSINGI NA VIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE 

WA UHURU 2019 – HALMASHAURI YA MJI 

Na Jina la mradi 
Hatua wakati wa mbio za Mwenge 

Hali halisi ya sasa ya mradi 
kuzinduliwa Jiwe la Msingi Kukaguliwa 

Mwaka 2019     

1 Klabu ya kupinga rushwa   √ Klabu ya inaendelea baada ya kufunguliwa 

2 Ujenzi wa zahanati ya Mtaa wa Tupendane  √  Mradi umekamilika na zahanati inatoahuduma 

3 Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa, ofisi, 

matundu 6 ya vyoo katika shule ya sekondari 
Newala 

√   Madarasa na ofisi zinatumika 

4 Mradi wa matengenezo wa barabara ya Elimu 

kiwango cha lami. 
 √  Mradi umekamilikaa na unatumika 

5 Shughuli za wanawake na vijana wajasiriamali   √ Vinaja na wanawake wajasiriamali wanaendelea na 

shughuli zao, urejeshaji wa mikopo unafanyika kwa mujibu 

wa mikataba 

6 Uhifadhi wa chanzo cha maji Mkunya   √ Hifadhi inaendelea kutoa huduma ya maji 

 

 

 

 

 

Kiambata: C1 HALI YA UTEKELEZAJI MIRADI YA MWENGE 2019 
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TAARIFA YA UENDELEVU WA MIRADI ILIYOZINDULIWA/KUWEKEWA MAWE YA MSINGI NA VIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE 

WA UHURU 2019- HALAMASHAURI YA WILAYA 

Na Jina la mradi 
Hatua wakati wa mbio za Mwenge 

Hali halisi ya sasa ya mradi 
Kuzinduliwa Jiwe la Msingi Kukaguliwa 

Mwaka 2019     

1 Klabu ya kupinga rushwa    √ Klabu ya wapinga rushwa inaendelea baada ya kufunguliwa 

2 Utoaji wa huduma za Afya   √ Huduma zinaendelea kutolewa 

3 Ujenzi wa vyumba  2 vya madarasa na bweni 

Mnyambe Sekondari 
 √  Madarasa na bweni yanatumika 

4 Elimu ya uchaguzi  √   Kikundi bado kinatumika katika utoaji wa elimu katika 

chaguzi za marudio 

5 Shughuli za wanawake na vijana wajasiriamali   √ Vijana na wanawake wajasiriamali wanaendelea na 

shughuli zao, urejeshaji wa mikopo unafanyika kwa mujibu 

wa mikataba 

6 Uhifadhi wa chanzo cha maji Mitema   √ Hifadhi inaendelea kutoa huduma ya maji 

 

 

 

 

Kiambata: C2 – HALI YA UTEKELEZAJI MIRADI YA MWENGE 2019 
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HALI YA MIRADI ILIYOWEKEWA MAWE YA MSINGI NA VIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU 2019 

HALI YA MRADI WA ZAHANATI  MWAKA 2019 HALI YA SASA YA ZAHANATI MWAKA 2021 

MRADI WA BARABARA YA ELIMU MWAKA 2019 

KIAMBATA: D HALI YA MIRADI MWAKA 2021 

BARABARA YA ELIMU INATUMIKA  
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MAAGIZO YA MWENGE WA UHURU MWAKA 2019 

Na. Mradi Agizo Utekelezaji 

1. Ujenzi wa zahanati ya Mtaa wa 

Tupendane 

Mabomba ya kupitishia maji taka 

yabadilishwe kutoka Class A na 

kuwekwa Class C. 

Agizo limezingatiwa na mabomba hayo yamebadilishwa. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kiambata: E –UTEKELEZAJI WA MAAGIZO YA MWENGE 2019 
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HALMASHAURI YA MJI NEWALA 
MIKOPO YA WANAWAKE NA VIJANA 2019 

ORODHA YA VIKUNDI VYA WANAWAKE NA VIJANA VILIVYOKOPESHWA WAKATI WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU 2019 NA HALI YA 
MAREJESHO 

NA JINA LA KIKUNDI KATA MKOPO 
TOLEWA 

SHUGHULI MAREJESHO  DENI  AINA YA 
KIKUNDI 

1 UKOMBOZI MAKONGA 3,000,000  VICOBA NA KILIMO 3,000,000  -    WANAWAKE 
2 MACHIMBO LUCHINGU 2,000,000  UBANGUAJI KOROSHO 2,000,000  -    WANAWAKE 
3 JIAMINI  LUCHINGU 4,000,000  UUZAJI MCHELE 3,604,000  396,000  WANAWAKE 
4 MAENDELEO MTUMACHI 4,000,000  UBANGUAJI KOROSHO 4,000,000  

-    WANAWAKE 
5 JITUME MKUNYA 3,000,000  KILIMO CHA UYOGA 3,000,000  

 
WANAWAKE 

6 MSHIKAMANO LUCHINGU 3,000,000  USHONAJI 2,950,000  50,000  WANAWAKE 
 JUMLA NDOGO   19,000,000    18,554,000  446,000    
7 JIAMINI NANGWALA 4,000,000  USHONAJI 2,630,000  1,370,000  VIJANA 
8 MAJENGO  MARKET MAKONGA 3,000,000  UUZAJI VIFAA VYA UJENZI 2,898,000  102,000  VIJANA 
9 MUUNGANO KILIDU 2,500,000  UFUGAJI 2,500,000  -    VIJANA 
10 UPENDANO NANGWALA 2,000,000  USHONAJI 2,000,000  -    VIJANA 
11 DUMANA TULINDANE 3,000,000  UBANGUAJI KOROSHO  1,102,000  1,898,000  VIJANA 
12 MAYONET MAKONGA 3,500,000  KILIMO NA UFUGAJI 3,175,000  325,000  VIJANA 
13 AGRIBUSSNESS MTONYA 3,000,000  KILIMO BUSTANI 2,518,900  481,100  VIJANA 
14 AMANI NANGWALA 2,500,000 UTENGENEZAJI SABUNI ZA 

MICHE 

1,895,000 605,000 VIJANA 

 JUMLA NDOGO   23,500,000   18,718,900  4,781,100    
15 JIKOMBOE JULIA 2,500,000  UFUGAJI KUKU 1,374,000  1,126,000  WALEMAVU 
16 TUUNGANE MNEKACHI 3,500,000  UBANGUAJI KOROSHO 3,500,000  

 
WALEMAVU 

17 LIUTE(WALEMAVU) NAMIYONGA 2,000,000  UBANGUAJI KOROSHO 1,050,000  950,000  WALEMAVU 
18 USHIRIKA JULIA 3,500,000  SABUNI,VIKAPU NA BATIKI 3,360,000  

140,000  WALEMAVU 
  JUMLA NDOGO   11,500,000   9,284,000  2,216,000    

  JUMLA KUU   54,000,000    46,556,900  7,443,100    

Kiambata: F- MIKOPO YA WANAWAKE NA VIJANA 2018/2019 
 

 57



 

 

 
 

 
HALMASHAURI YA MJI NEWALA  

MIKOPO YA WANAWAKE, VIJANA NA WALEMAVU KWA KIPINDI CHA JULAI 2020 -JUNI 2021 
ORODHA YA VIKUNDI VYA WANAWAKE, VIJANA NA WALEMAVU VILIVYOKOPESHWA KWA FEDHA ZA 10% 

  

JINA LA KIKUNDI 

KATA 

IDADI YA 

WANUFAIKA 

MKOPO 

TOLEWA SHUGHULI MAREJESHO BAKI 

AINA 

YAKIKUNDI 

1 USHIRIKA POSTA NANGWALA 10 10,000,000 USUSI NA SALUNI 1,650,000 8,350,000 WANAWAKE 

2 HIARY LUCHINGU 10 4,000,000 MAMA LISHE 0 4,000,000 WANAWAKE 

3 

JITAMBUE 

LUCHINGU 10 2,000,000 

UTENGENEZAJI MAKAPU NA 

USHONAJI 0 2,000,000 WANAWAKE 

4 NASA MTONYA 10 8,000,000 USINDIKAJI VYAKULA 2,350,000 5,650,000 WANAWAKE 

5 MASALO MTONYA 10 5,000,000 UUZAJI WA NYANYA 1,150,000 3,850,000 WANAWAKE 

6 

ZAIDI 

LUCHINGU 10 3,000,000 

UUZAJI SAMAKI NA 

UTENGENEZAJI MIKOBA 270,000 2,730,000 WANAWAKE 

7 

MSHIKAMANO 

VIKOBA MTUMACHI 10 3,000,000 

UTENGENEZAJI SABUNI NA 

UBANGUAJI KOROSHO 300,000 2,700,000 WANAWAKE 

8 MAKUBALIANO NANGWALA 10 2,000,000 UBANGUAJI WA KOROSHO 550,000 1,450,000 WANAWAKE 

9 TUNAWEZA NANGWALA 10 2,000,000 USHONAJI 590,000 1,410,000 WANAWAKE 

10 MKIMANGA NANGWALA 10 3,000,000 UBANGUAJI WA KOROSHO 550,000 2,450,000 WANAWAKE 

11 TUINUANE NANGURUWE 10 1,500,000 UFUGAJI KUKU 450,000 1,050,000 WANAWAKE 

12 TEGEMEO LUCHINGU 10 2,000,000 UBANGUAJI WA KOROSHO 430,000 1,570,000 WANAWAKE 

13 TUVAMO NANGWALA 10 2,000,000 UBANGUAJI WA KOROSHO 200,000 1,800,000 WANAWAKE 

14 

KUDRA 

NANGWALA 10 2,500,000 

UTENGENEZAJI WA SABUNI 

NA MAKAPU 1,000,000 1,500,000 WANAWAKE 

15 TEGEMEO MAHUMBIKA 10 2,000,000 UBANGUAJI WA KOROSHO 600,000 1,400,000 WANAWAKE 

16 USTAWI MCHOLI II 10 5,000,000 UBANGUAJI WA KOROSHO 0 5,000,000 WANAWAKE 

  JUMLA NDOGO   160 57,000,000   10,090,000 46,910,000   

1 
NACHITULO 

LUCHINGU 10 2,024,000 BABA LISHE 600,000 1,424,000 VIJANA 

2 
MPAKANI 

MCHOLI I 10 5,000,000 KILIMO CHA BUSTANI 200,000 4,800,000 VIJANA 

3 MSHIKAMANO NANGWALA 10 3,000,000 UUZAJI WA NYANYA 410,000 2,590,000 VIJANA 

Kiambata: G1 – MIKOPO YA 10% MWAKA 2020/21 
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4 KECHI WELDERS NANGWALA 10 3,000,000 UCHOMELEAJI 0 3,000,000 VIJANA 

5 NGUVU KAZI MCHOLI I 10 2,500,000 KILIMO CHA BUSTANI 0 2,500,000 VIJANA 

6 TUTAPAMBANA MTONYA 10 2,500,000 USHONAJI 530,000 1,970,000 VIJANA 

7 PAMOJA TUNAWEZA MKULUNG'ULU 10 3,000,000 KILIMO CHA BUSTANI 210,000 2,790,000 VIJANA 

8 TUNAWEZA MCHOLI I 10 4,000,000 KILIMO CHA BUSTANI 200,000 3,800,000 VIJANA 

9 BODA BODA NA 3 NANGWALA 10 23,590,000 UENDESHAJI WA BODABODA 0 23,590,000 VIJANA 

  JUMLA NDOGO   90 48,614,000   2,150,000 46,464,000   

1 

WALEMAVU 

TUNAWEZA JULIA 8 500,000 UFUGAJI KUKU 0 500,000 WALEMAVU 

2 JUHUDI WALEMAVU MAKONGA 5 500,000 UUZAJI MAYAI 50,000 450,000 WALEMAVU 

3 NJIA NNE NANGWALA 5 500,000 UBANGUAJI KOROSHO 51,000 449,000 WALEMAVU 

4 TUUNGANE MNEKACHI 10 3,000,000 UBANGUAJI KOROSHO 600,000 2,400,000 WALEMAVU 

 

JUMLA NDOGO   28 4,500,000   701,000 3,799,000   

  JUMLA KUU   278 110,114,000   12,941,000 97,173,000   
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HALMASHAURI YA MJI NEWALA  

MIKOPO YA WANAWAKE, VIJANA NA WALEMAVU KWA KIPINDI CHA JULAI 2020 -JUNI 2021 
ORODHA YA VIKUNDI VYA WANAWAKE, VIJANA NA WALEMAVU VILIVYOKOPESHWA KWA FEDHA ZA 10% 

NO JINA KA 

KIKUNDI 

IDADI YA 

WANAKIK

UNDI 

KATA SHUGHULI KIASI  CHA 

MKOPO 

RIB

A 

MAREJESHO BAKI AINA YA 

KIKUNDI 

1 WELDING 

CAMP 

10 KITANGARI WELDING(KUCHOMEA) 3,000,000.00   3,000,000.00 VIJANA 

2 BODABODA 10 KITANGARI BODABODA 22,500,000.00  2,850,000.00 20,250,000.00 VIJANA 

3 TUUNGANE 5 MAKUKWE UBANGUAJI KOROSHO 4,000,000.00   4,000,000.00 VIJANA 

4 CHILANGALA 

WORKSHOP 

10 CHILANGALA USEREMALA/UWASHI 5,600,000.00   5,600,000.00 VIJANA 

5 BODABODA  

VIJANA 

5 MKWEDU BODABODA(USAFIRISH

AJI) 

3,450,000.00    VIJANA 

 JUMLA 

NDOGO 

40   38,550,000.00  2,850,000.00 32,850,000.00  

6 MAELEWANO 10 KITANGARI UTENGENEZAJI WA 

SABUNI 

4,000,000.00   4,000,000.00 WANAWAKE 

7 MNUNGA 10 KITANGARI BIASHARA 

NDOGONDOGO 

3,500,000.00   3,500,000.00 WANAWAKE 

8 TUKI 9 MUUNGANO UFUGAJI WA KUKU 3,000,000.00   3,000,000.00 WANAWAKE 

9 G -SEVEN 7 MCHEMO BIASHARA 

NDOGONDOGO/UFUGAJ

I WA KUKU 

3,000,000.00  204,000.00 3,000,000.00 WANAWAKE 

10 MAPAMBANO 10 KITANGARI BIASHARA YA SAMAKI 4,000,000.00   4,000,000.00 WANAWAKE 

11 UPENDO A 10 MAPUTI UBANGUAJI KOROSHO 6,000,000.00   6,000,000.00 WANAWAKE 

12 TUPWECHELA

NE 

14 NANDWAHI UFUMAJI NA 

UTENGENEZAJI WA 

SABUNI 

3,000,000.00   3,000,000.00 WANAWAKE 

13 UMOJA NI 

NGUVU 

12 NAKAHAKO KILIMO /UFUGAJI 4,000,000.00   4,000,000.00 WANAWAKE 

14 GANGA NJAA 11 MNYEU BIASHARA 

NDOGONDOGO 

2,797,000.00   2,797,000.00 WANAWAKE 

Kiambata: G2 – MIKOPO YA 10% MWAKA 2020/21 
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 JUMLA 

NDOGO 

93   33,297,000.00  204,000.00 33,297,000.00  

15 TUNAWEZA 3 MAPUTI BAJAJI(USAFIRISHAJI) 7,500,000.00   7,500,000.00 WALEMAVU 

16 TUJALIANE 5 MNYEU UFUGAJI WA 

KUKU/BIASHARA YA 

NYAMA 

3,200,000.00   3,200,000.00 WALEMAVU 

 JUMLA 

NDOGO 

8   10,700,000.00   10,700,000.00  

 JUMLA KUU 141   82,547,000.00  3,054,000.00 76,847,000.00  
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HALMASHAURI YA MJI NEWALA  
MIKOPO YA WANAWAKE, VIJANA NA WALEMAVU KWA MWAKA 2019/2020 

ORODHA YA VIKUNDI VYA WANAWAKE, VIJANA NA WALEMAVU VILIVYOKOPESHWA NA HALI YA MAREJESHO 
  JINA LA KIKUNDI AINA YA KIKUNDI IDADI YA WANUFAIKA SHUGHULI MKOPO 

TOLEWA 

MAREJESHO BAKI 

1 UVUMILIVU VIJANA 2 3 5 Ufugaji samaki  na kilimo 

cha Bustani 

5,000,000  860,000.00  4,140,000  

2 TUNAWEZA VIJANA 0 5 5 Kilimo cha Bustani 3,000,000  ,000,000.00  -    

3 ONJACHI VIJANA 2 3 5 Kilimo cha Ndizi 3,000,000  2,100,000.00  900,000  

4 WASAMBAZAJI WA SAMAKI VIJANA 2 3 5 Uuzaji wa Samaki 3,000,000  2,840,000.00  160,000  

5 NANGWALA STARS VIJANA 0 6 6 Ushonaji 1,000,000  650,000.00  350,000  

6 WAMANTA VIJANA 0 5 5 Baba Lishe 2,000,000  1,800,000.00  200,000  

7 MPAKANI VIJANA 0 5 5 Kilimo cha Bustani 5,000,000  5,000,000.00  -    

8 TUIMARIKE VIJANA 2 8 10 Ufugaji wa kuku 3,000,000  2,140,000.00  860,000  

9 KISUNA VIJANA 2 3 5 Utengenezaji (culture)  1,000,000  915,000.00  85,000  

10 UKOMBOZI VIJANA 5 7 12 Ubanguaji korosho 3,500,000  1,417,000.00  2,083,000  

11 UJENZI VIJANA 0 5 5 Useremala 2,500,000  600,000.00  1,900,000  

12 SOUTHERN GRP VIJANA 2 4 6 Ufugaji kuku na Welding 3,000,000  1,200,000.00  1,800,000  

13 TAILORING VIJANA 3 7 10 Ushonaji 2,000,000  230,000.00  1,770,000  

  JUMLA NDOGO   20 64 84   37,000,000  22,752,000  14,248,000  

14 TANO BORA WANAWAKE 5 0 5 Utengenezaji batiki 1,000,000  500,000.00  500,000  

15 JUHUDI WANAWAKE 5 0 5 Mama Lishe 3,500,000  2,990,000.00  510,000  

16 NEWALA GROUP OF TALENT WANAWAKE 5 0 5 Utengenezaji Viatu na 

Mikoba 

4,000,000  3,750,000.00  250,000  

17 UHURU WANAWAKE 5 0 5 Ubanguaji korosho 2,500,000  2,402,000.00  98,000  

18 TUPENDANE WANAWAKE 5 0 5 Uuzaji samaki 2,500,000  1,175,000.00  1,325,000  

Kiambata: H1 - MIKOPO YA WANAWAKE, VIJANA NA WALEMAVU 
KUPITIA FEDHA ZA 10% MWAKA 2019/2020 
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19 WAHIVI HIVI WANAWAKE 7 0 7 Ubanguaji Korosho 4,000,000  4,000,000.00  -    

20 KIANGAZA WANAWAKE 11 0 11 Ubanguaji korosho 3,500,000  1,905,000.00  1,595,000  

21 TUMEJIKUBALI WANAWAKE 6 0 6 Mama Lishe 3,500,000  3,500,000.00  -    

22 TUMAINI WANAWAKE 8 0 8 Utengenezaji batiki 3,000,000  590,000.00  2,410,000  

23 USTAWI WANAWAKE 10 0 10 Ubanguaji korosho 1,000,000  1,000,000.00  -    

24 MATOKEO WANAWAKE 12 0 12 Ubanguaji korosho 3,500,000  1,500,000.00  2,000,000  

25 TUPENDANE WANAWAKE 5 0 5 Mama Lishe 3,000,000  2,500,000.00  500,000  

26 BRIGHT FUTURE WANAWAKE 5 0 5 Ubanguaji korosho 3,000,000  980,000.00  2,020,000  

27 TULINGE WANAWAKE 8 0 8 Ubanguaji korosho 2,000,000  510,000.00  1,490,000  

28 TUVALOLE WANAWAKE 8 0 8 Utengenezaji sabuni na 

Batiki 

2,000,000  1,460,000.00  540,000  

  JUMLA NDOGO   105 0 105   42,000,000  28,762,000  13,238,000  

29 UPENDO  WALEMAVU 0 5 5 Ubanguaji korosho 2,000,000  565,000.00  1,435,000  

30 PAMBANA  WALEMAVU 0 5 5  Ushonaji  2,000,000  1,470,000.00  530,000  

31 TEGEMEZI WALEMAVU 0 5 5  Ufugaji kuku  2,000,000  1,200,000.00  800,000  

32 TUJITUME WALEMAVU 1 4 5  Useremala  2,000,000  1,220,000.00  780,000  

33 THE ONE WALEMAVU 0 5 5  Utengenezaji Batiki na 

sabuni  

2,000,000  2,000,000.00   

34 HEKIMA  WALEMAVU 1 6 7  Useremala na Ushonaji  2,500,000  1,593,000.00  907,000  

35 FARAJA WALEMAVU 6 0 6  Utengenezaji sabuni za 

Maji  

2,500,000  450,000.00  2,050,000  

  JUMLA NDOGO   8 30 38   15,000,000  8,498,000  6,502,000  

  JUMLA KUU   133 94 227   94,000,000  60,012,000  33,988,000  
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HALMASHAURI YA WILAYA YA NEWALA  

MIKOPO YA WANAWAKE, VIJANA NA WALEMAVU KWA MWAKA 2019/2020 
ORODHA YA VIKUNDI VYA WANAWAKE, VIJANA NA WALEMAVU VILIVYOKOPESHWA NA HALI YA MAREJESHO 

NO JINA LA KIKUNDI IDADI YA 

WANUFAIKA 

KATA SHUGHULI MKOPO TOLEWA MAREJESHO BAKI AINA YA 

KIKUNDI 

1 UPENDO A  10 MAPUTI UBANGUAJI KOROSHO 3,000,000.00  3,000,000.00  -    WANAWAKE 

2 JIPE MOYO 6 MPWAPWA UFUGAJI KUKU/BIASHARA 

NDOGONDOGO 

2,000,000.00  2,000,000.00   WANAWAKE 

3 MMAITECHI  5 MKWEDU UBANGUAJI KOROSHO/UFUGAJI 

KUKU 

4,000,000.00  -    4,000,000.00  WANAWAKE 

4 MUUNGANO 14 MCHEMO KILIMO CHA ALIZETI 3,000,000.00  3,000,000.00  -    WANAWAKE 

5 TUVENE 10 CHITEKETE UFUGAJI NYUKI 4,000,000.00  4,000,000.00  -    WANAWAKE 

6 MPE RAHA 8 MDIMBA 

MPELE PELE 

UFUGAJI KUKU  4,000,000.00  4,000,000.00  -    WANAWAKE 

7 JIPE MOYO 10 CHITEKETE USINDIKAJI MUHOGO 3,000,000.00  1,630,000.00           1,370,000.00  WANAWAKE 

8 WAZO LETU 8 MUUNGANO KILIMO CHA ALIZETI 3,000,000.00  982,000.00  2,018,000.00  WANAWAKE 

  JUMLA NDOGO 63     26,000,000.00  18,612,000.00  7,388,000.00    

9 MAENDELEO 10 CHIHANGU UFUGAJI KUKU 2,500,000.00  1,770,000.00  730,000.00  VIJANA 
10 LITIPU 6 KITANGARI  BIASHARA NDOGO 

NDOGO 

5,000,000.00   5,000,000.00  VIJANA 

11 TUVAMO  5 KITANGARI  UFUGAJI KUKU 4,000,000.00   4,000,000.00  VIJANA 
12 UMMOJA WA 

WAFUGAJI 

KUKU 

8 MAKUKWE UFUGAJI KUKU 3,000,000.00  250,000.00  2,750,000.00  VIJANA 

13 MAMA NTILIE 6 KITANGARI  MAMA NTILIE 3,000,000.00  140,000.00  2,860,000.00  VIJANA 
14 SONGONI 

POULTRY FARM 

6 KITANGARI  UFUGAJI KUKU 6,000,000.00   6,000,000.00  VIJANA 

15 MAFANIKIO 8 KITANGARI  UFUGAJI KUKU 4,000,000.00  2,500,000.00  1,500,000.00  VIJANA 

  JUMLA NDOGO 49        27,500,000.00  4,660,000.00    22,840,000.00    

16 MAENDELEO  6 MAKUKWE UFUGAJI 

KUKU/UBANGUAJI 

KOROSHO 

3,000,000.00  1,000,000.00  2,000,000.00  WALEMAVU 

  JUMLA NDOGO 6     3,000,000.00  1,000,000.00  2,000,000.00    

  JUMLA KUU 118     56,500,000.00  24,272,000.00  32,228,000.00    

Kiambata: H2 - MIKOPO YA WANAWAKE, VIJANA NA WALEMAVU 
KUPITIA FEDHA ZA 10% MWAKA 2019/2020 
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SALAMU ZA MKUU WA WILAYA YA NEWALA KWENYE  

MAKABIDHIANO YA MWENGE WA UHURU 31.08.2021 

Mhe. Claudia Kitta, Mkuu wa Wilaya Masasi, 

Ndugu, Luteni Josephine Paul Mwambashi, Kiongozi wa Mbio maalum za mwenge Kitaifa 2021 

Ndugu, Wakimbiza Mwenge wote Kitaifa na wakufunzi 

Ndugu, Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama (M) 

Ndugu, Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama (W) 

Ndugu. Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Newala 

Ndugu. Katibu wa CCM Wilaya ya Newala 

Wahe. Wabunge wa Majimbo ya Newala Mji na Newala vijijini 

Wah.  Madiwani 

Ndugu. Viongozi Vyama vya Siasa 

Ndugu. Viongozi wa Dini,  Wakuu wa Taasisi na Mashirika na binafsi, Watendaji wa Serikali, Idara 

zinazojitegemea na Wakala wa Serikali, Wanahabari, Wananchi wote wa Newala mliohudhuria 

Mabibi na Mabwana 

Mhe. Mkuu wa Wilaya na Ndugu Kiongozi wa Mbio Maalum za Mwenge Kitaifa 

Napenda kuchukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia kuwepo kwenye eneo la 

makabidhiano ya Mwenge wetu wa Uhuru hapa Kijiji cha Lidumbe Mtoni. Nawapongeza sana 

Wakimbiza Mwenge Kitaifa pamoja na wakufunzi wao kwa kuukimbiza Mwenge wa Uhuru salama 

na kueneza ujumbe wa Mwenge kwa wananchi wa Wilaya ya Newala.  

Mhe. Mkuu wa Wilaya na Ndugu Kiongozi wa Mbio Maalmu za Mwenge Kitaifa 

Mwenge wa Uhuru ukiwa Wilaya ya Newala umekimbizwa umbali wa km 81, tarafa 2 kata 10 na 

vijiji 23. Aidha, Mwenge wa Uhuru umetembelea miradi 7 ambapo ulifungua mradi 1, ulizindua 

mradi 3, uliweka jiwe la msingi miradi 1 na ulikagua na kuona miradi 2. Miradi hii imezingatia 

ujumbe wa mwenge wa mwaka 2021 kwa ujumla Miradi yote 7 ina jumla ya thamani ya Tsh. 

1,722,812,765.39 ambapo mchango wa Wananchi ni 6.56%, Wilaya 2.79%, Serikali Kuu 

81.52% na Wahisani 9.13%. Aidha, wananchi wengi wa Newala wameuona na kuushangilia 

mwenge huu, na wamefuatilia matukio yote ya mwenge kupitia redio Newala iliyokua ikirusha 

matukio yote ya shughuli za mwenge hewani.  

Mhe. Mkuu wa Wilaya na Ndugu Kiongozi wa Mbio Maalum za Mwenge Kitaifa 

Mwenge wa Uhuru mwaka 2021 umejionea juhudi za wananchi wa Newala katika kutunza vyanzo 

vya maji kwa kutambua, kuthamini jitihada zinazo fanywa na serikali ya awamu ya tano katika 

kulinda, kuhifadhi vyanzo na miundombinu ya maji na kuzingatia matumizi sahihi ya maji ili kuwa 

na maendeleo endelevu ya rasilimali maji. Aidha Mwenge wa Uhuru mwaka 2021 umepata taarifa 
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ya wananchi wa Newala wanavyotambua umuhimu wa kushiriki uchaguzi na kuchagua viongozi 

safi watakao shirikiana na Serikali ya awamu ya tano kuleta maendeleo wilayani Newala. 

Mhe. Mkuu wa Wilaya na Ndugu Kiongozi wa Mbio Maalum za Mwenge Kitaifa 

Mwenge wetu umejionea juhudi za wananchi wa Wilaya ya Newala katika mapambano dhidi ya 

maadui wa maendeleo ambao ni UMUHIMU NA UZINGATIAJI WA LISHE BORA, RUSHWA, 

DAWA ZA KULEVYA, UKIMWI na MALARIA. Aidha mwenge wa Uhuru mwaka 2021 

umehamasisha na kuhimiza wananchi kupima na kujua afya zao pamoja na matumizi sahihi ya 

vyandarua. Vilevile umehimiza wananchi kuhudhuria vituo vya upimaji na ushauri nasaha kwa 

hiari, ufuasi wa dawa za ARV kwa wanaozitumia.  

 

Mhe. Mkuu wa Wilaya na Ndugu Kiongozi wa Mbio Maalum za Mwenge Kitaifa 

Sisi wananchi Wilaya ya Newala tunakukabidhi mwenge wa Uhuru ukiwa unang’aa, unameremeta, pamoja 

na wakimbiza mwenge 6 wa kitaifa, wakufunzi wao na wakimbiza mwenge 9 wa mkoa wakiwa salama. 

 

NAWASILISHA 

 

MWENGE OYEEEEE!! 

WILAYA YA NEWALA OYEEE!!! 

 

……………………………………….. 

MHE. MWANGI RAJAB KUNDYA 

MKUU WA WILAYA YA NEWALA 
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