
HALMASHAURI YA WILAYA YA NEWALA 

Shule ya sekondari MPOTOLA 

S.L.P 173, 

NEWALA 

Barua pepe:  mpotolasec@gmail.com 

Tarehe…………………… 

 

Kumb.  Na…………………………………………………… 

Jina  la mwanafunzi…………………………………………………………………………… 

YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI MPOTOLA WILAYA 

YA NEWALA MKOA WA MTWARA MWAKA 2021. 

1.0 Utangulizi 

Ninayofuraha kukuarifu kwamba umechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza katika Shule ya 

sekondari Mpotola mwaka 2021. Shule ni ya kutwa na ipo kata ya Kitangari Halmashauri ya 

Wilaya ya Newala. 

Muhula wa kuanza masomo unaanza tarehe……………………..unatakiwa kuripoti shuleni 

kuanzia tarehe ………………….. na mwisho wa kuripoti ni tarehe………………………ndani 

ya siku saba. 

2.0 Mambo muhimu ya kuzingatia 

2.1 Sare za Shule 

2.2 WAVULANA 

a)Shati nyeupe 2 za mikono mifupi za kitambaa cha pamba au tetroni zisiwe zenye kuona 

(transparent), kubana  wala pana sana 

b )Suruari 2 rangi damu ya mzee ,ziwe na malinda 2 na ziwe na upindo chini (turn up) 

inasisitizwa zisibane na mkanda wa suruari rangi  nyeusi. 

c)Viatu vya ngozi nyeusi jozi 2   

(d) soksi za rangi nyeusi jozi 2 

( e) bukta za michezo rangi ya bluu 

f) Raba za michezo    

g) T-shirt kwa ajili ya michezo rangi ya njano zenye nembo ya shule  

(g)  sweta la mikono mirefu rangi ya damu ya mzee,livaliwe wakati wa baridi tu. 

(h)Track suit rangi ya light bluu kwa ajili ya michezo. 

(i) Suruali rangi Nyeusi zisizo za kubana,zitavaliwa wakati wa shughuli za nje ya darasa. 

 

 



2.3 WASICHANA 

a) Shati nyeupe 2 za mikono mifupi za kitambaa cha pamba au tetron  zisiwe za kuona wala 

kubana ,wale wanaovaa Hijabu,inatakiwa iwe ya kushona kwa fundi ifanane na shati nyeupe ya 

shule. 

b) Sketi 2 rangi  ya damu ya  mzee zenye ufito mweupe inchi nne toka chini 

c) viatu vya ngozi nyeusi jozi 2 visiwe na visigino virefu 

d) Soksi rangi nyeupe jozi 2  

 (e) T-shirt kwa ajili ya michezo rangi ya njano zenye nembo ya shule  

(f) Raba za michezo    

(g) gauni la kijani litavaliwa wakati wa shughuli za nje ya masomo  

(h) sweta la mikono mirefu rangi ya damu ya mzee,livaliwe wakati wa baridi tu 

 (i) Track suit rangi ya light bluu kwa ajili ya michezo. 

 

2.4 :HUDUMA MUHIMU KWA MWANAFUNZI. 

Pamoja na sare za shule , mambo mengine anayopaswa mwanafunzi atekelezewe na 

mzazi ni: 

 Vifaa vya darasani ;Daftari kubwa 11, Rimu 1 ya karatasi A4 kwa ajili ya majaribio 

na mitihani na mkebe  wa Hesabu wenye vifaa vyote. 

 Kumpatia Chakula awapo shuleni pamoja na kugharamia matibabu ya 

mwanafunzi. 

 

3.0 SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE 

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na 25 ya mwaka 1978 na kama 

ilivyolekebishwa kwa sheria Na .10 ya mwaka 1995.Aidha,inazingatia miongozo yote 

inayotolewa na Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia,yenye dhamana ya elimu nchini na 

Ofisi ya Rais-TAMISEMI yenye jukumu la usimamaizi na uendeshaji Elimu.Unatakiwa 

kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa kwa maandishi na utapewa 

nakala yake mara baada ya kuripoti shuleni. 

a)Heshima kwa viongozi,wazazi,wafanyakazi wote,wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla 

ni jambo la lazima. 

b) Mahudhurio mazuri katika kila shughuri ndani na nje ya shule kulingana na ratiba ya shule 

ni lazima. 

C) Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utazopewa 

d)Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo  ndani na 

nje ya mipaka ya hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii. 

e)Kutunza usafi wa mwili,mavazi na mazingira ya shule. 

f)Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa. 

g)Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote. 

 

 



3.1 makosa  yanayoweza kusababisha kufukuzwa au kusimamishwa shule 

a) Wizi 

b) Uasherati na ushoga 

c) Ubakaji 

d)Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya kama vile uvutaji bangi,cocain,mirungi,kubeli 

na kadhalika. 

e) Kupigana au Kupiga 

f)Kuharibu kwa makusudi mali ya umma 

g) Kudharau bendera ya Taifa. 

h) Kuwa mjamzito/kupata mimba 

i) kuoa au kuolewa 

j) kutoa mimba 

k) Kugoma,kuchochea na kuongoza au kushiriki kuvuruga amani na usalama wa shule au 

watu. 

l) Kukataa adhabu kwa makusudi. 

m) Kuwa na simu ya mkononi. 

3.2 NYARAKA MUHIMU ZA KUWASILISHA SHULENI SIKU YA KURIPOTI . 

a) medical Examination Form ambayo itajazwa na mganga mkuu wa hospitali ya serikali. 

b) Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na mkataba wa kutoshiriki 

katika migomo,fujo na makosa ya jinai. 

c) Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria,kanuni na maelekezo mengine 

yatakayotolewa na shule. 

d) Nakala ya cheti cha kuzaliwa. 

4.0 Tafadhari soma kwa umakini maelezo/maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu 

 

KARIBU SANA MPOTOLA SEKONDARI. 

      

 

 

 

 

….……………… 

LEONARD D. KULWA. 

MKUU WA SHULE. 

 

 

 

 

 

 



 MAELEZO BINAFSI KUHUSU HISTORIA YA MWANAFUNZI NA MKATABA 

WA KUTOSHIRIKI KATIKA MIGOMO. 

 

MIMI…………………………………………………………………….WA KIDATO CHA 

………………SHULE YA SEKONDARI…………………………… 

NIMEZALIWA 

TAREHE…………….MWEZI…………………….MWAKA………………. 

NIMEMALIZA DARASA LA SABA KATIKA SHULE YA 

MSINGI………………………. ………MWAKA……………….. 

 ANUANI YA 

NYUMBANI……………………………………………………………………………………

…………. 

 

Nimesoma maelekezo na sheria zote za shule na kuzielewa,naahidi kuwa mwanafunzi bora 

mwenye bidii na utii muda wote,Naahidi pia sitashiriki katika migomo ,fujo na makosa ya 

jinai niwapo ndani na nje ya shule 

 

SAHIHI YA MWANAFUNZI ………………………….…………… 

JINA KAMILI LA 

MWANAFUNZI………………………………………………………………………… 

TAREHE………………………...… 

 

 

 

 

 

 

MZAZI KUKIRI KUKUBALIANA NA SHERIA NA MAELEKEZO YA SHULE 

Mimi……………………………………………………………………mzazi /mlezi wa 

mwanafunzi……………………………………………………………ambaye anajiunga na 

shule ya sekondari Mpotola kidato cha kwanza mwaka………………….Naahidi kumpatia 

mahitaji yote anayotakiwa kufika nayo shuleni kama yalivyoandikwa katika barua hii,pia 

nitahakikisha amesoma sheria za shule na kuzielewa ipasavyo.Nakiri kukubaliana na 

sheria,kanuni na maelekezo mengine yatakayotolewa na shule. 

 

SAHIHI ………………………………………….… 

JINA LA MZAZI/MLEZI…………………………………………………………………….. 

NAMBA YA SIMU……………..………………….. 

 

 



THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA. 

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION TO A STUDENT 

PART “A” 

FROM:                       

THE HEADMASTER 

MPOTOLA SECONDARY SCHOOL 

P.O.BOX 173, 

NEWALA. 

TO: THE MEDICAL I/C 

…………………………………………………….. 

…………………………………………………….. 

…………………………………………………….. 

Please Examine ………………………………………..Aged …….years as to his/her fitness for 

admission and pursue Secondary Education. 

Signature………………………….. 

Designation………………………..  

 

PART “B” (TO be completed by a Medical Officer) 

 

Please examine the following and comment. 

1. Blood count (red and white blood cells)…………………………………………….. 

2. Stool…………………………………………………………………………………. 

3. Urinalysis……………………………………………………………………………. 

4. Syphilis test…………………………………………………………………………. 

5. T.B ………………………………………………………………………………….. 

6. Ears …………………………………………………………………………………. 

7. Eyes ………………………………………………………………………………… 

8. Spleen ………………………………………………………………………………. 

9. Blood Pressure……………………………………………………………………… 

10. Abdomen …………………………………………………………………………… 

11. Pregnancy ………………………………………………………………………….. 

12. Any other (e.g. physical disability: chronic diseases, etc)…………………………. 

 

PART “C” 

MEDICAL CERTIFICATE. 

 

I have examined the above named student and recommend that he/she is physically fit/unfit 

for Admission into Secondary School. 

Date ………………………… 

Hospital …………………….. 


